* *

Pages: 1 [2]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: ไม่ทราบว่าคนไทยสามารถเป็นตำรวจที่แคนาดาได้มั้ยครับ ช่วยตอบด้วยครับ  (Read 10669 times)
Phatee
Guest
« Reply #15 on: Feb 01, 2008, 01:18:37 »

ขอแจมด้วยคนครับ

คุณ LASA ครับผมก็ทำงานด้านกฎหมายอยู่ที่เมืองไทย ทำอยู่เบเกอร์แอนด์แมคเคซี เครียดมาก อยากหนีให้พ้นๆ

ถามนิดครับ แล้วถ้าไม่ใช่ตำรวจ เป็นทำงานราชการอื่นเช่น ตามอำเภอ เทศบาล พวกนี้มีข้อจำกัดในการรับคนมากไหมครับ

ปล.สอบตำรวจ ทดสอบสมรรถภาพทางร่างกายหนักไหมครับ

ขอบคุณครับ
LASA
Jr. Member
นักเรียน
**

View Profile
« Reply #16 on: Feb 01, 2008, 10:48:36 »

ขอตอบเรื่อง การสมัครเป็นตำตรวจก่อน 

How to Become a Police Officer in Canada

http://www.cpc.gc.ca/faq_e.htm

ส่วนเรื่อง test ขี้นอยู่กับว่าคุณจะสมัครที่ไหน ดิฉันยกตัวอย่างลิงค์ของ O.P.P

ลองเช็คคุณสมบัติดู

http://www.opp.ca/Recruitment/opp_000577.html

ส่วนลิงค์นี้ เป็น P.R.E.P guide การทดสอบสมรรถภาพทางร่างกาย

http://www.mcscs.jus.gov.on.ca/english/police_serv/const_select_sys/PREP/PREPGuideJuly02.pdf

Basic test ค่อนข้างจะเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็น RCMP, OPP or Municipal or Police officer another provinces.

ส่วนเรื่องงานราชการอื่นๆ ก็มีเยอะนะค่ะ  ตอบไม่ได้ ไม่ทราบว่าคุณอยากจะทำอะไร ต้องเจาะจงมา  ดิฉันจะทราบแค่ ในส่วนของ

Policing, Security and Justice

JR
Guest
« Reply #17 on: Mar 10, 2008, 16:50:48 »

ได้ความรู้เยอะทีเดียว ขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ
ตอนนี้สามีกำลังจะสอบ VPD (Vancouver Police Department) อยู่พอดี จะได้มีเรื่องเม้าส์ ฮี่ๆ

ถ้าใครอยู่แวนฯสนใจก็ลองสมัครดูนะคะ ช่วงนี้เค้ากำลังรับเยอะเชียว อัตราจ้าง 100 หรือ 200 ตำแหน่งเนี่ยแหละค่ะ
ยิ่งใกล้ 2010 โอลิมปิคยิ่งต้องการมากค่ะ เป็นพีอาร์ก็สมัครได้นะคะ
ที่แวนคูเวอร์เนี่ย ตำรวจที่เป็นคนจากต่างชาติ ไม่ใช่คนขาวเนี่ย เยอะมากๆค่ะ (สามีก็เป็นคนไทยค่ะ) เพราะคนที่นี่หลากหลาย ข้อดีคือไม่ต้องโดนโยกย้ายบ่อยๆ เหมือน RCMP เค้าให้ไปไหนก็ต้องไป เพราะชื่อ VPD ก็ต้องอยู่แวนฯน่ะสิ สนใจก็ลองอ่านข้อมูลดูนะคะ

เงินเดือนเริ่มต้นดีทีเดียว เค้าเพิ่งปรับใหม่สำหรับขั้นแรกตอนเป็น Constable Trainee $58,000 ถ้าจำไม่ผิด เรียนจบได้ประมาณ 6 หมื่นกว่าๆ และภายใน 4 ปีจะมีโอกาสขึ้นเป็น $75,000 ค่ะ หลังจากนั้นก็จะปรับขึ้นประมาณปีละหมื่น
อันนี้ตัวเลขเอามาจะแพ็คเกจฟอร์มเข้าตำรวจที่สามีได้มาอะคะ
งานค่อนข้างมั่นคงมาก สวัสดิการดี ไม่มีเลย์ออฟ ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร ยกเว้นลาออกหรือโดนไล่ออกเองก็อีกเรื่องนึง

กระบวนการคัดเลือกใช้ระยะเวลาทั้งหมดประมาณ 2-4 เดือน ทั้งนี้มีทั้งสอบข้อเขียน 3 ชั่วโมง สอบความสามารถภาษาอังกฤษ สอบสมรรถะภาพทางร่ายกาย (อันนี้ค่อนข้างยาก เช่นวิ่ง 3 กิโลภายใน 10 นาที ถ้าคุณวิ่งได้ตอนนาทีที่ 10 ก็ผ่าน แต่ถ้ามีคนสมัครคุณสมบัติพอๆกันเยอะ เค้าจะเลือกคนที่วิ่งจบภายใน 5 นาทีแรกอะไรอย่างนั้น) ฐานเครื่องกีดขวาง สอบ play role การโต้ตอบกับผู้คนตามสถานการ์ณต่างๆ ทดสอบว่ามีปัญหาทางจิตหรือไม่ ทดสอบความกดดันให้คนมาด่าแรงๆเสียๆหายๆเพื่อดูว่าอารมณ์ยอมรับได้มั้ย สอบวัดสายตา (สายตาต้องปกติมาก นี่สามีกำลังจะไปทำเลสิก) สอบเลข จิตวิทยา ความรู้ทั่วไป สอบพิมพ์ดีด สัมภาษณ์จับเท็จ โทรเช็คคนรู้จัก 30 คน สืบประวัติอาชญากรรม และอีกมากมาย ฯลฯ ระดับการศึกษาก็สำคัญค่ะ ยิ่งเรียนสูง โอกาสที่จะได้ก้าวหน้ากว่าคนที่เรียนน้อยกว่าก็มีมากว่า

เมื่อได้รับเลือกแล้ว ต้องเทรนและเข้าโรงเรียน academy ตำรวจอยู่ 9 เดือน ค่าเล่าเรียน $9,600 โดยประมาณ จะจ่ายสดเลยหรือให้หักจากเงินเดือนภายใน 4 ปีก็ได้ เรียนจบบรรจุเป็นนายตำรวจขั้นแรกคือ Constable ทำหน้าที่ patrol ซะส่วนใหญ่ ขับรถตระเวน กินโดนัทและกาแฟ ฮิฮิ  Cheesy ทำงาน 4 วัน หยุด 4 วัน ทำงานวันละ 12 ชั่วโมง มี ot

ทำงานได้ 3 ปีแรกแล้วจึงมีโอกาสได้ transfer ไปยังตำแหน่งที่ชอบๆ เช่นหน่วยสุนัข หน่วยสวาท หน่วย recruit หน่วยสืบสวนสอบสวน ถ่ายรูปทำคดี เทรนนิ่ง ตำรวจน้ำ ฯลฯ ไม่จำเป็นต้องเสี่ยงอันตรายก็ได้ อย่างเช่น เพื่อนของสามีคนนึงเป็น immigrant ผู้หญิงมาจากยุโรปก็เป็นตำรวจประมาณ 2-3 ปีแล้ว ตอนนี้เธอขอย้ายไปอยู่ฝ่ายแบบ CSI เค้าเลยให้กล้องขนาดยักษ์มา 1 อัน วันๆก็ฝึกถ่ายรูปไปเรื่อยๆ.... อืมน่าหนุก

สนใจก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

LASA
Jr. Member
นักเรียน
**

« Reply #18 on: Mar 11, 2008, 10:04:35 »

ขอบคุณ คุณ JR ดูท่าสมัครตำรวจที่ BC น่าจะง่ายกว่าที่ ON  ว่าแล้วก็อยากย้ายไปอยู่แวนคูเวอร์จัง  ตอนนี้กำลังลุ้น NPP (Niagara Park Police)
kae193
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #19 on: Mar 14, 2008, 20:47:14 »

ดีจังมีคนเข้ามาให้ข้อมูลอีกแล้ว ขอบคุณมากๆเลย ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลอยู่แต่ว่ากว่าจะได้สมัครคงอีก สี่ห้าปีโน่นแน่ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้พีอาร์เลยอ่ะ ตอนนั้นคุณ LASA คงได้เป็นตำรวจ หรือ งานฝ่ายอิมมิแกรนท์แล้วล่ะ ดีเลย จะได้ขอเทรนนิ่งแบบตัวต่อตัว อิอิ

moonraker
Guest
« Reply #20 on: May 14, 2008, 04:16:37 »

ผมเป็นตำรวจอยู่ที่โตรอนโต้มีอะไรอยากทราบถามมาได้ครับ ยินดีตอบ
Prapong
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #21 on: Jun 05, 2021, 21:18:52 »

อยากสอบถามพี่ๆ ที่มาให้ข้อมูลในนี้ครับ ว่าผ่านมาหลายปีเเล้ว ข้อมูลเงื่อนไขการรับสมัครต่างๆยังเป็นเหมือนเดิมหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
Pages: 1 [2]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP