Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เมียผมเป็นคนแคนนาดาเรามีลูกด้วยกัน 1 คน ถ้าตอนนี้เขามีคนใหม่ ผมฟ้องข้อหาอะไรได้บ้าง  (Read 1859 times)
Apichon
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Oct 21, 2012, 19:56:52 »

เมียผมแต่ก่อนรักผมมาก หวานปานจะกลืน เขาเป็นคนแคนนาดา เราเจอกันและจดทะเบียนสมรสที่ไทย หลังจากเรียนจบป.โทที่ไทย เราก็มาอยู่ที่แคนนาดา ร่วมชีวิตด้วยกัน มีลูกด้วยกัน 1 คน มาตอนนี้เขาเรียนป.เอก ที่แควการี่ แต่ตอนนี้เขาไปเก็บขอมูลเกีย่วกับลิงที่ แอฟริกา ประเทศกาน่า พาลูกผมไปด้วย ลูกอายุ 3 ขวบครึ่ง เป็นผู้หญิง ส่วนผมต้องทำงานขับรถบัสอยู่ที่แควการี่ ผมทั้งรักทั้งคิดถึงเขาสองคนมาก 3 เดือนแรกทุกอย่างดี แต่เดือนที่4 ทุกอย่างเริ่มเปลี่ยนไป แบบผิดปกติ เดือนที่ 5 มาบอกผมว่าเลิกกัน แต่อีกประมาณ 6 เดือนเขาจะกลับมา ยังไม่ทราบเลยว่าผมจะต้องไปรับ และมาอยู่ดว้ยกันหรือเปล่า เหตุการนี้ ทำให้ผมกินไม่ได้นอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว ถ้าเขามีคนใหม่ หรือเขาไม่ รับผมเป็นสมาชิกครอบครัวแล้ว อยากทราบว่าจะร้องเรียนข้อหาอะไร หรือที่ไหนครับ อย่างน้อยผมอยากได้ลูกผมคืน
และมีขั้นตอนอย่างไร

ขอบคุณท่านผู้รู้ครับ คนมันเหมือนโดนเขาทำฝ่ายเดียว เจ็บครับ แต่ก่อนรักเราจนเราให้ใจมาอยู่ที่แคนนาดา
Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
Elite member
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

View Profile
« Reply #1 on: Oct 21, 2012, 21:55:39 »

เขาไม่รักเราแล้วคงไปยื้อยุดฉุดรั้งไว้คงไม่ได้ เพราะถ้าเขาไปรักคนอื่น ทนอยู่กับคุณก็ไม่มีความสุขเปล่า ๆ และถ้าอยากแก้แค้นเราก็ไม่สนับสนุนนะคะ สงสารลูก สงสารครอบครัว หาทางประณีประณอม อยู่กันแบบเพื่อนดีกว่า

ส่วนเรื่องฟ้องร้อง คงต้องมาดูว่าคุณมาอยู่ที่นี่นั้น เขาให้การสนับสนุนเรื่องการเงินคุณหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็สามารถฟ้องร้องเรียกค่าเลี้ยงดูได้

ถ้าอยากได้ลูกคืนก่อนอื่นก็ตกลงกับภรรยาคุณก่อน ว่าใครจะเป็นฝ่ายเลี้ยงดูลูก แล้วคุยกันเรื่องค่าเลี้ยงดู ถ้าตกลงกันได้ดีก็ทำซะค่ะ ไม่งั้นหาทนายค่าใช้จ่ายบานเบอะ โดนฟันหัวแบะค่ะ

ส่วนตัวคุณถ้าอยากอยู่แคนาดาต่อไปก็สามารถทำได้ แต่ถ้าคิดว่าอนาคตที่เมืองไทยดีกว่าก็กลับค่ะ ผู้หญิงไม่ได้มีคนเดียวในโลก เจ็บตอนนี้ เดี๋ยวก็หายเจ็บค่ะ อาจจะเจอคนใหม่สวยกว่า ดีกว่า ถูกใจกว่าค่ะ

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

View Profile WWW
« Reply #2 on: Oct 22, 2012, 18:47:58 »

ยังมีสถานะเป็น PR อยู่หรือเปล่าคะ ถ้ารายได้มีไม่พอถึงเกณฑ์ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ารายละเอียดเป็นอย่างไร แต่น่าจะลองติดต่อสอบถามไปที่
Calgary Legal Guidance
100, 840 - 7th Avenue SW
Calgary, AB T2P 3G2
Phone: 403-234-9266

http://www.clg.ab.ca/contact.htm

How we can help
Calgary Legal Guidance provides legal information and advice to low-income people who cannot afford a lawyer and don’t qualify for Legal Aid. We can help with a wide range of issues including but not limited to:

•Family issues such as separation/divorce, custody and access, and child support;
•Criminal issues such as theft, mischief, fraud, and non-domestic assault;
•Civil issues such as small claims, debt, landlord/tenant, and employment issues;
•Orders of protection such as restraining orders;
•Getting identification documents if you have lost them; and
•Social benefit issues such as Alberta Works, AISH, Employment Insurance benefits, and Canada Pension Plan benefits.

ถ้ายังไงไม่แน่ใจ ก็ลองไปขอคำปรึกษากับ settlement counselor ได้อีกที่หนึ่งค่ะ เดี๋ยวเค้าคงดูให้และแนะนำหน่วยงานที่พอจะช่วยเหลือได้ค่ะ
ไปติดต่อชั้น 12 เอาบัตร PR หรือใบ Landing ไปด้วยนะคะ เพื่อจะได้คำแนะนำดีๆ ค่ะ ก็เคยเห็นเค้าแนะนำลูกค้าไปที่หน่วยงานข้างบนเหมื่อนกัน แต่ไม่ทราบว่ามีกฏเกณฑ์อย่างไรบ้างค่ะ
http://www.immigrantservicescalgary.ca/

Immigrant Services Calgary
#1200, 910 - 7th Avenue S.W.
Calgary, Alberta, Canada
T2P 3N8
Phone: (403) 265-1120

ขอให้ปัญหามีทางออกนะคะ

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP