Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: โดนตรวจร่างกายเพิ่มเติม  (Read 4653 times)
tung
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Apr 04, 2012, 23:19:26 »

อยากสอบถามครับ ใครเคยโดนตรวจสุขภาพรอบ 2 บ้างไหมครับ
ผมโดนทางสิงค์โปร์ ให้ตรวจเพิ่มเติมครับ โดยตรวจเอ็กเรซ์ ปอด และ ตรวจเสมหะ ซึ่งกว่าจะส่งผลได้คงอีกประมาณ 3-4 เดือน  ( ซึ่งทางหมอที่ไทยบอกว่าไม่เป็นอะไรหรอก แต่เขาต้องการตรวจเพิ่มก็ต้องทำตาม )

จึงอยากรู้ว่าผมเป็น case พิเศษหรือเปล่าครับ เนี่ย Embarrassed
natta
Full Member
นักศึกษา

« Reply #1 on: Apr 05, 2012, 00:55:57 »

ปอดเป็นแผลเป็นหรือปล่าวครับ หรือว่ามีจุดดำๆไหม 
ผมก็มีประสบการณ์ตรงครับตอนที่ไป diploma ที่ออสเตเลียก็เคยโดนให้ไปตรวจ เพราะว่าปอดของผมมีแผลเป็น นิดเดียวเองครับ แต่คุณหมอตาไวมาก ตนื่องจากตอนเด็กเคยตกน้ำแล้วปอดอักเสบ ก็ต้องตรวจเสมหะ แล้วรอประมาณเกือบสามเดือน ก็ไม่เจอTB ก็ได้วีซ่าไปเรียนไม่มีอะไร
พอขอมาแคนนาดารู้ว่าตัวเองมีปัญหาในเรื่องนี้ก็เลยรีบไปตรวจก่อน ก็มีจริงๆ ทั้งๆ ที่มีใบยืนยันจากทางโรงพยาบาลที่ออสเตเลียถึงสองฉบับว่าไม่มีอะไร ตอนนั้นมีตัวเลือกให้สองตัวคือ 1 ให้ตรวจเสมหะรอแค่สามเดือน หรือ2 ให้รอหกเดือนแล้วมาเอ็กชเรย์อีกทีครับ ถ้าเขาตรวจเสมหะแล้วเจอTB ถ้าเป็นที่ออสเตเรียนะครับ เขาก็จะให้เรารักษาให้หายก่อนแล้วถึงจะไปเรียนได้ แต่คิดว่าของแคนนาดาก็น่าจะมาตรฐานเดียวกัน

ถามว่าเป็นกรณีพิเศษหรือว่า ต้องคงต้องบอกว่าเป็นกรณีแบบปรกติแบบที่ไม่ปรกติครับ เขาต้องการตรวจหาว่าเรามีTBหรือไม่อะครับ
WarpBoy
Full Member
นักศึกษา

« Reply #2 on: Apr 23, 2012, 22:41:38 »

ถ้าสูบบุหรี่จัด ก็น่าจะเลิกนะคับ แล้วหันไปออกกำลังกายมากๆปอดจะได้ดีขึ้น Cool
tungs
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #3 on: Apr 23, 2012, 23:39:57 »

แต่ผมไม่ได้สูบบุหรี่ เลยนะครับ
แล้วก็เตะบอลอาทิตย์ละ 2 ครั้งน่ะครับ
เลยงงเลยว่าต้องตรวจเพิ่มได้ไง แต่ไม่รู้เกี่ยวกับโรคภูมิแพ้รึเปล่า เพราะผมเป็นโรคภูมิแพ้อากาศน่ะครับ Wink
Reina
Full Member
นักศึกษา

One of you

reina.reina1986
« Reply #4 on: Apr 24, 2012, 00:50:42 »

วีซ่าอะไรเหรอคะ นักเรียน ทำงาน หรือว่า PR คะ

Cause I won't stop loving you . Why should I ?
tungs
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #5 on: Apr 24, 2012, 06:51:28 »

นักเรียน ครับ
อยากไปเรียนภาษาตอนแก่ครับบ Lips sealed
Reina
Full Member
นักศึกษา

One of you

reina.reina1986
« Reply #6 on: Apr 24, 2012, 07:11:31 »

ผลตรวจของหนูเขาส่งไปที่ฟิลิปปินส์อ่ะค่ะ วีซ่านักเรียนเหมือนกัน

พี่รอทางสถานทูตโทรมากี่อาทิตย์เหรอคะ หลังจากไปตรวจสุขภาพรอบแรก

Cause I won't stop loving you . Why should I ?
natta
Full Member
นักศึกษา

« Reply #7 on: Apr 24, 2012, 10:27:57 »

แต่ผมไม่ได้สูบบุหรี่ เลยนะครับ
แล้วก็เตะบอลอาทิตย์ละ 2 ครั้งน่ะครับ
เลยงงเลยว่าต้องตรวจเพิ่มได้ไง แต่ไม่รู้เกี่ยวกับโรคภูมิแพ้รึเปล่า เพราะผมเป็นโรคภูมิแพ้อากาศน่ะครับ Wink

ปรกติแล้วตอนตรวจ ถ้าปอดเรามีแผล ปรกติแล้วหมอเขาจะแจ้งให้เราทราบ ไม่ทราบว่าไปตรวจที่ไหนหรือคับ  แต่ภูิแพ้ก็มีส่วน มีอีกเคสเพื่อนผมเอง ทำงานเป็นวิศวะอยู่ในโรงงานในจังหวัดระยอง ต้องสูดสารเคมีทั้งวัน พอตรวจที่ปอดก็จะมีจุดดำๆๆ แต่ไม่ได้เป็นแผล รายนี้ก็ต้องตรวจสองรอบเหมือนกัน ลองให้รายอื่นๆๆ มาช่วยแชร์ดูนะคับ
linat
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #8 on: Apr 24, 2012, 19:13:01 »

ถ้าไม่มีโรคอื่นๆเลย เป็นภูมิแพ้ก็น่าจะมีส่วนนะคะ เพราะเราก็ตรวจสองรอบ เป็นภูมิแพ้เหมือนกันค่ะ รอบสองเหมือนเค้าให้เอ็กซเรย์ปอดหลายมุมมากขึ้น ตอนแรกพยาบาลก็ไม่อธิบายบอกแต่ว่าผลปกติดี เราก็เลยขอคุยกับคุณหมอเองเลยค่ะ เพราะอยากรู้ว่าเราเป้นอะไรกันแน่  คุยกันอยู่ตั้งนาน แต่หมอก็ยืนยันว่า เราไม่ได้เป็นอะไร ไม่ได้มีโรคอะไร แต่ว่า เนื่องจากเราเป็นภูมิแพ้ ปอดเราอาจจะดูไม่ปกติเหมือนคนที่เค้าร่างกายปกติสมบูรณ์ดีนะค่ะ
ยังไงคิดว่าผลตรวจคงไม่มีป้ญหา ใจเย็นๆ และก็ขอให้วีซ๋าเร็วๆนะคะ
tungs
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #9 on: Apr 25, 2012, 00:40:44 »

รอบแรกรอ 3 อาทิตย์ครับ

ผมไปตรวจที่โรงพยาบาลกรุงเทพ น่ะครับ
ก่อนส่งผมถามหมอว่า ผลตรวจมีปัญหาอะไรน่าห่วงไหมครับ หมอแกก็บอกว่าไม่มีอะไรปัญหาหรอก

ซึ่งตอนผลออกมาให้ตรวจเพิ่มเติม ผมก็คุยกับหมออีกนะครับ หมอเขาก็ยืนยันว่าไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าทางโน้น ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็ต้องทำตามเขา
แต่ของผมนี่ตรวจเสลด 2 เดือน และ เอ็กเรย์ปอด ทั้ง2 อย่างเลยครับ

สำหรับคนที่ตรวจรอบ2 นั้น ใช้เวลาประมาณ3เดือน เหมือนผมรึเปล่าครับ
linat
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #10 on: Apr 25, 2012, 07:03:08 »

ตรวจรอบสอง แค่เอ็กซเรย์ปอดอีกรอบนะคะ พอส่งผลไปสิงคโปร์ ประมาณ 3 อาทิตย์ ก็ได้วีซ๋าเลยค่ะ
orchid
Jr. Member
นักเรียน
**

« Reply #11 on: Apr 25, 2012, 12:20:36 »

ขอเราโดน 6 รอบน่ะ
รอบแรกที่กรุงเทพ (เสียเงิน)
รอบสองที่แคนาดาหลังมาอยู่ด้วยวีซ่าท่องเที่ยว เดือนที่1(เสียเงิน)
รอบสามที่แคนาดาหลังท้องได้ 3 เดือน(ฟรี)
รอบสี่หลังคลอดลูกได้ 2อาทิตย์(ฟรี)
รอบที่ห้าลูกอายุได้3เดือน(ฟรี)
รอบที่หกลูกได้ 5 เดือน(ฟรี)
จนเราต้องให้สามีถามหมอว่าทำไมเราต้องตรวจเยอะขนาดนั้น หมอบอกว่าผลจากเมืองไทยแจ้งว่าเราเป็น TB
แต่หมอบอกว่าเพื่อความช้วร์น่ะเลยตรวจ แต่เราก็สุขภาพแข็งแรงดี เอ็กเรนว่าเลยเลย เราได้วีซ่าแล้วก็ยังตรวจอีก เพราะว่าเพื่อความชัวร์ไง
นัดตรวจอีกที่ปีหน้าน่ะ เดือน มีนาคม
เขาให้ตรวจก็ตรวจไปตามสบาย  (ฟรี)
tungs
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #12 on: May 16, 2012, 00:12:41 »

ถามนิดนึงครับ
ส่งผลตรวจรอบ 2 นี่ก็ต้องรอ 3 อาทิตย์อีกใช่ไหมครับ
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP