Pages: [1] 2
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: ใบรับรองประสบการณ์การขับขี่จากเมืองไทย ???  (Read 3548 times)
Nokko
Sr. Member
อาจารย์

>.< Life...is going on >.<

View Profile
« on: Sep 06, 2010, 09:16:55 »

สวัสดีคะ
พอดีเห็นรุ่นพี่ คุยกันเรื่องใบรับรองประสบการณ์ขับขี่ จากเมืองไทย ว่าสามารถใช้ตอนเราไปสอบทำใบขับขี่ที่แคนาดาได้ 
อยากทราบว่า ใบรับรองอันนี้ มีวันหมดอายุหรือเปล่าคะ ถ้าหากว่าเราจะขอไปก่อน แต่ยังไม่รู้เลยว่าเราจะไปสอบทำใบขับที่เมื่อไหร่
ควรจะไปขอหรือไม่คะ (ที่ถามเพราะว่าต้องไปขอไกล้ ไกลหนะคะ ถ้ามันมีวันหมดอายุก็คงไม่ไปขอ  แต่ถ้าไม่มีหมดอายุก็จะไปขอไว้คะ)

รบกวนรุ่นพี่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ คะ

Let's go !!! happy together and forever ...Smiley
Reina
Full Member
นักศึกษา

One of you

reina.reina1986
« Reply #1 on: Sep 06, 2010, 09:20:01 »

ใบขับขี่สากลเหรอคะ

Cause I won't stop loving you . Why should I ?
Nokko
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #2 on: Sep 06, 2010, 09:43:31 »

หนังสือรับรองจากกรมการขนส่ง   ที่เราจะสามารถเทียบโอนประสบการณ์การขับรถได้ เคยอ่านมากว่า สามารถเทียบได้ ปี หรือ สองปี อะไรประมาณนี้หนะคะ จำเป็นที่ต้องขอไปหรือเปล่า

ถามเอง  ก็งง เองเหมือนกันคะ  Grin

Let's go !!! happy together and forever ...Smiley
Olive
Full Member
นักศึกษา

« Reply #3 on: Sep 06, 2010, 09:55:29 »

สวัสดีคะ
พอดีเห็นรุ่นพี่ คุยกันเรื่องใบรับรองประสบการณ์ขับขี่ จากเมืองไทย ว่าสามารถใช้ตอนเราไปสอบทำใบขับขี่ที่แคนาดาได้ 
อยากทราบว่า ใบรับรองอันนี้ มีวันหมดอายุหรือเปล่าคะ ถ้าหากว่าเราจะขอไปก่อน แต่ยังไม่รู้เลยว่าเราจะไปสอบทำใบขับที่เมื่อไหร่
ควรจะไปขอหรือไม่คะ (ที่ถามเพราะว่าต้องไปขอไกล้ ไกลหนะคะ ถ้ามันมีวันหมดอายุก็คงไม่ไปขอ  แต่ถ้าไม่มีหมดอายุก็จะไปขอไว้คะ)

รบกวนรุ่นพี่ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ คะ

ใบรับรองประสบการณ์ขับขี่มีอายุ 6 เดือนจ้า ถ้ามีใบนี้หลังสอบข้อเขียนแล้วนัดสอบ G1 road test ได้เลย ไม่ต้องรอ 1 ปี

ลองอ่านดูจาก web นี้นะนก  http://www.drivetest.ca/en/license/OutOfCountryDrivers.aspx
Nokko
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #4 on: Sep 06, 2010, 10:03:23 »

ขอบใจมากจ๊ะโอ  Grin  หมดอายุ 6 เดือน งั้นคงไม่ขอแล้วหละจ๊ะ เพราะว่ามันคงต้องหมดอายุก่อนที่มีโอกาสไปทำใบขับขี่หนะ   Grin
ขอบใจมากๆๆ นะจ๊ะ โอ   

ปล สบายดีใหม๊จ๊ะ ไม่ได้คุยกันนานเลยอะ  Wink

Olive
Full Member
นักศึกษา

« Reply #5 on: Sep 06, 2010, 13:19:36 »

ขอบใจมากจ๊ะโอ  Grin  หมดอายุ 6 เดือน งั้นคงไม่ขอแล้วหละจ๊ะ เพราะว่ามันคงต้องหมดอายุก่อนที่มีโอกาสไปทำใบขับขี่หนะ   Grin
ขอบใจมากๆๆ นะจ๊ะ โอ   

ปล สบายดีใหม๊จ๊ะ ไม่ได้คุยกันนานเลยอะ  Wink

ที่บอกหมด 6 เดือนอ่ะ หมายถึงนับจากวันที่ในจดหมายถึงวันที่เราไปสอบข้อเขียน ส่วนจะนัดสอบขับเมื่อไหร่ เราเลือกวันได้ จริงๆสอบข้อเขียนง่ายนิดเดียว ถ้ามีเวลาตอนมาถึงก็อ่านหนังสือนิดหน่อยแล้วไปสอบข้อเขียนก็ดีเหมือนกันนะ หรือถ้าคิดว่ายังไงก็ไม่สอบข้อเชียนภายใน 6 เดือนก็ไว้ค่อยให้คนที่กรุงเทพขอจดหมายให้ก็ได้ตอนที่นกจะไปสอบาน่ะ

โอสบายดีจ้า ว่าแต่นกจะขอ TRV มาเมื่อไหร่ Smiley
JJ_Jen
Generalissimo member
เซียน

« Reply #6 on: Sep 06, 2010, 17:37:43 »

ที่ BC  หากมีใบขับขี่แบบ smart card (ใบขับขี่รุ่นใหม่ ที่มีชื่อเราเป็นภาษาอังกฤษ)  เวลาไปสอบใบขับขี่  เขาจะดูว่าเรามีประสบการณ์เกินสองปี  พอสอบข้อเขียนผ่านแล้ว เขาจะให้สอบขับได้เลย หากสอบผ่านก็ได้ Driver license  ดังนั้นดชว์แค่ใบขับขี่สมาร์ทการ์ดจากเมือไทย ไม่ต้องโชว์ใบรับรองฯจากกรมการขนส่งทางบก เพราะในสมาร์ทการ์ด ก็มีบอกว่าเราทำใบขับขี่วันไหน

ส่วนใบรับรองที่ขอมาจากกรมการขนส่งทางบก มีประโยชน์ตอนซื้อรถ และจ่ายค่าประกันถูกลง เมื่อบงประกันเห็นว่ามีประสบการณ์ขับมาก่อนมากกว่าสิบปี

แต่น้องนกอยู่ออนทาริโอ ก็คงทำตามที่น้องโอบอกนะคะ
Nokko
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #7 on: Sep 06, 2010, 23:07:24 »

@พี่เจน  ขอบคุณคะสำหรับข้อมูล เดี๋ยวนกจะเอาใบขับขี่ของนกไปด้วย คงพอช่วยได้อะคะ  Cheesy
@โอ   ขอบคุณนะคะ  เดี๋ยวถ้าได้ใช้ ค่อยให้คนที่บ้านไปขอให้ดีกว่า ขอตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปสอบชัวร์  เพราะนกกะจะไปแบบ TRV ก่อน (ตอนแรกว่าจะไม่ไป แต่อดไม่ได้  Cheesy)
            กว่าจะได้ PR คงหมดอายุพอดี 

ขอบคุณทุกๆๆ คนนะคะ

Olive
Full Member
นักศึกษา

« Reply #8 on: Sep 07, 2010, 00:40:03 »

@พี่เจน  ขอบคุณคะสำหรับข้อมูล เดี๋ยวนกจะเอาใบขับขี่ของนกไปด้วย คงพอช่วยได้อะคะ  Cheesy
@โอ   ขอบคุณนะคะ  เดี๋ยวถ้าได้ใช้ ค่อยให้คนที่บ้านไปขอให้ดีกว่า ขอตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปสอบชัวร์  เพราะนกกะจะไปแบบ TRV ก่อน (ตอนแรกว่าจะไม่ไป แต่อดไม่ได้  Cheesy)
            กว่าจะได้ PR คงหมดอายุพอดี 

ขอบคุณทุกๆๆ คนนะคะ

นกลองเอาแค่ smart card ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ดู โชคดีอาจจะใช้ได้แบบ BC ถ้าเจอเจ้าหน้าที่ใจดี จริงๆ แล้วมาด้วย TRV ก็สอบใบขับขี่ได้นะไม่ต้องรอ PR โอก็สอบก่อนจะได้ PR แต่ยังไงก็ตามนกสะดวกล่ะจ้ะ ยังไงมาเมื่อไหร่ส่งข่าวมาด้วยนะ Smiley
Nokko
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #9 on: Sep 07, 2010, 00:56:54 »

จ๊ะเดี๋ยวเอาติดไปด้วยนะ  ขอบคุณมากนะโอ  เดี๋ยวเดินทางเมื่อไหร่ จะส่งข่าวไปหานะจ๊ะ  Grin

kitty_kate
Full Member
นักศึกษา

« Reply #10 on: Sep 09, 2010, 22:52:41 »

ไปทำใบขับขี่สากลมา แล้วเห็นใบรับรองติดอยู่ ก้อสงสัย พอเข้ามาอ่านก้อ เข้าใจมากขึ้น ขอบคุณมาก
jammai
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #11 on: Sep 16, 2010, 20:35:14 »

ขออนุญาต จขกท นะคะ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ เห็นเป็นเรื่องเดียวกัน เลยขอถามในนี้เลยนะคะ

ในกรณีได้พีอาร์แล้ว ๆ แลนด์ในแคนาดา เห็นส่วนใหญ่รีบทำ SIN, bank account, job, school/college, driving license,etc

ดิฉันเข้าใจว่า หลังจากแลนด์ไม่สามารถทำได้ทันที เพราะต้องได้บัตรพีอาร์ส่งมาที่บ้านก่อน อันนี้เข้าใจถูกไหมคะ ถึงจะไปสมัครพวกนั้นได้

เท่าที่เข้าใจ สถานที่เรียน กับธนาคารเท่านั้นหรือเปล่าที่ไม่ต้องใช้หรือรอบัตรพีอาร์ แต่สามารถสมัครได้โดยใช้ COPR and passport ( if no Canadian driving license card)

กรณีการทำใบขับขี่ที่แคนาดา จำเป็นต้องรีบทำหลังจากได้รับใบพีอาร์การด์ส่งมาที่บ้านแล้วหรือเปล่า สมมติถ้าเรารอเวลาผ่านไปสักปีกว่าแล้วค่อยไปสมัครทำใบขับขี่จะมีปัญหาในเรื่องของประสบการณ์การขับรถในแคนาดาและการขอใบขับขี่ในแคนาดาหรือไม่ (เข้าใจว่าใบขับขี่แคนาดาเปรียบเหมือน บัตร ปชช ของไทย เวลาติดต่อธุระอะไร หรือสมัครงาน แคนาเดียนเค้าก็จะใช้ใบขับขี่แคนาดากัน) แล้วถ้ากรณียังไม่มีใบขับขี่แคนาเดียน เวลาติดต่อราชการ หรือสมัครงาน จะใช้เอกสารอะไรพิสูจน์ตัวตนเราว่าเป็นบุคคลเดียวกัน แล้วถ้าสมัครงานจะมีปัญหาไหม ถ้าไม่มีใบขับขี่แคนาเดียนคะ

ขอบคุณคะ
Nick
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #12 on: Sep 16, 2010, 23:37:45 »

^
ใบขับขี่ไม่ใช่เรื่องจำเป็นเร่งด่วนที่จะต้องรีบทำ  จะทำเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ต้องรอ proof of residency คือ มี monthly bank statement หรือใบแจ้งหนี้ค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ ไปแนบเพื่อยื่นขอใบขับขี่ บางคนอยู่มาห้าปีแล้วยังไม่ได้ทำใบขับขี่เลย ผมอยู่มาสามปีเพิ่งอยากจะทำใบขับขี่
jammai
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #13 on: Sep 16, 2010, 23:46:00 »

ขอบคุณคะคุณนิค Smiley
bie
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #14 on: Sep 17, 2010, 00:25:41 »

^
ใบขับขี่ไม่ใช่เรื่องจำเป็นเร่งด่วนที่จะต้องรีบทำ  จะทำเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ต้องรอ proof of residency คือ มี monthly bank statement หรือใบแจ้งหนี้ค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ ไปแนบเพื่อยื่นขอใบขับขี่ บางคนอยู่มาห้าปีแล้วยังไม่ได้ทำใบขับขี่เลย ผมอยู่มาสามปีเพิ่งอยากจะทำใบขับขี่

อ่านที่พี่นิคเขียนแล้วก็สะดุ้งค่ะ

เพราะคิดว่าเป็นกรณีของตัวเอง  Grin Grin

ไม่อยากเปลี่ยนงาน ไม่อยากเปลี่ยนเพื่อนร่วมงาน

แต่.....

อยากเปลี่ยนหัวหน้างาน...........................
Pages: [1] 2
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP