Pages: 1 ... 280 281 [282] 283 284 ... 291
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เมนูแม่ครัวจำเป็น ใครมีเมนูอร่อยๆ เข้ามาเม้นๆ กันหน่อยนะ  (Read 744820 times)
Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

View Profile WWW
« Reply #4215 on: Dec 10, 2012, 18:16:32 »

โอ้โห........... ก้าวหน้ากันไปไกลถึงฟิลิบปินส์แล้ว  Shocked Shocked เรายังไม่ไปไหนเลยค่ะคุณร้อกกี้เกิลขา  Grin
เราไม่เคยทานอาหารฟิลิปปินเลย เคยถามเพื่อนฟิลิปปินอยู่เหมือนกันว่าที่ไหนอร่อย ม่ายมีคำตอบ  Grin Grin
วันนี้เพิ่งกลับมาจากทานอาหารนอกบ้านมาค่ะ แต่ไม่สามารถถ่ายรูปมาได้ เนื่องจากเกรงจายยยยยยอ่ะ  Grin
อาจจะได้รูปมาอวดเป็นมื้อเที่ยงวันจันทร์แทนนะจ๊ะ  Wink Cheesy

เพิ่งเข้ามาเห็นโพสต์ตอนกลับมาจากทานกลางวันข้างนอกได้ชั่วโมงกว่าๆ อิ่มมากกกกกค่ะ  Grin
อิ่มเหลือหลาย แต่เดี๋ยวไปมุดถุงควานหาขนมมากินต่อดีกว่า  Cheesy

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
playai
Elite member
ปรมาจารย์

View Profile
« Reply #4216 on: Dec 11, 2012, 13:02:03 »

Cheesy Cheesy คุณร้อกกี้เกิลค่ะ บอกว่าอิ่มมากๆ แต่ยังไปหาขนมกิน แสดงว่าเมนูที่สั่งมื้อกลางวันสงสัยว่าจะสั่งจานจะเล็กไปหน่อย  Wink Wink
เมื่อคืนนอนอดหล่ะ น่าจ๋งจ๋านนน  Wink Wink

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

By Maya Angelou
playai
ปรมาจารย์

« Reply #4217 on: Dec 17, 2012, 23:05:41 »

สวัสดีค่ะ ครัวเงียบเหงามาก คริสมาส ปีใหม่ ใกล้เข้ามาแล้ว ขอให้ทุกคนมีความสุขนะค่ะ

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #4218 on: Dec 18, 2012, 11:51:39 »

วันอาทิตย์ทำ creme brulee กินตอนดูหนัง คุณสามีเธอชอบมากเพราะจะไ้ด้ใช้ แก๊สฟู่ลนน้ำตาลทำหน้ามัน อร่อยแบบไม่กลัวอ้วนเลย

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #4219 on: Dec 20, 2012, 11:42:47 »

เข้ามาทักทายเจ้าของโพสต์คุณปลาใหญ่และทุกๆ คนนะคะ มาช่วยส่งเสียงหน่อย ครัวจะได้ไม่เงียบจนเกินไป
แม่บ้านทั้งจำเป็นและไม่จำเป็นหลายๆ ท่านคงยุ่งอยู่กับการออกสายเดินงานปาร์ตี้ต่างๆ หรือเตรียมงานยุ่งๆ กันอยู่
มีสังสรรค์กับเพื่อนๆ และครอบครัวกัน

อยากจะบอกคุณ Thai Girl ว่าปีที่แล้วก็ทำ creme brulee ทานกันเองตอนคริสมาสตร์ค่ะ อร่อยแต่ทำออกมาไม่สวยเหมือนของคุณ Thai Girl หรอกนะคะ  Wink
ทำน้ำตาลไหม้ในเตาอบน่ะค่ะ อยากซื้อ torch เก็บไว้ทำน้ำตาลไหม้เหมือนกันค่ะ

เมื่อคืนยุ่งกับการออกไปซื้อของ ดูทีวี เตรียมส่วนผสมต่างๆ ตื่นมาเช้านี้เลยทำขนมโตเกียวค่ะ เป็นแป้งผสมโกโก้สูตรของคุณพล ตัณฑเสถียร
แต่ไส้เปลี่ยนเป็นคัสตาร์ดครีมเฉยๆ 

และเมื่อเช้าก็ทำได้ไม่กี่ชิ้นแต่ก็พอเอาไปให้แฟนเอาไปให้ที่ทำงานทานกันได้คนละประมาณ 2 ชิ้น ทำไม่ทันเท่าไหร่ ทำเพิ่มเหลือหน่อยๆ เลยถ่ายภาพเก็บเอาไว้กินเองค่ะ
อร่อยมากค่ะ แป้งจะกรอบนิดๆ แบบขนมโตเกียวแท้ๆ เลย  Smiley  และแล้วก็ได้เวลาไปเก็บล้าง เบื่อตรงเก็บล้างนี่แหละค่ะ เลยไม่ค่อยได้ทำขนมหวานบ่อยๆ  Cheesy ไปล่ะค่ะ วันนี้มีภารกิจรัดตัวเยอะ  Smiley
Merry Christmas นะคะทุกๆ คน  Kiss  Smiley  Kiss  Smiley

ใครอยากได้สูตรเต็มๆ ไส้ครีมสเตอเบอรี่ก็คลิกได้ที่นี่เลยค่ะ

« Last Edit: Dec 20, 2012, 11:47:04 by Rockies Girl » Logged

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #4220 on: Dec 21, 2012, 12:34:19 »

สวัสดีสาวๆ หนุ่มๆ พ่อครัว แม่ครัว สุขสันต์ ทั้งหลาย

ช่วงนี้ ยุ้งๆ ยุ่ง  คิดว่า เป็นกันทุกบ้าน คะ.......ช่วงนี้เค้าเรียก ช่วง ไขมันเบ่งบาน Grin

ถึงบ้าน อาบน้ำ ทีไร เห็นตัวเองในกระจำ คิดว่าตัวเอง ช่วงนี้ หุ่นเป็น  แมวอ้วน มากๆ... กลางคืนนอน เผลอ เกาคางตัวเองทุกที  Undecided

โดยเฉพาะวันนี้วัน สุข  เอ้ย  วันศุกร์ ก่อน Christmas เนี่ย Shocked Shocked Shocked  คงเลิกงานเร็ว กันทุกคน

อาทิตย์ที่แล้ว จนถึง อาทิตย์นี้ ไม่ได้ทำกับข้าวเลย  ทำแต่เกี๋ยวน้ำ แก้แฮ้ง  เอ้ย Tongue  แก้ หิว ตอนตื่น เจ้าคะ

ตอนแรกว่าจะเอาเมนู นอกบ้านมาฝาก คิดไปคิดมา คิดว่า คงเหมือนๆ ทุกคนแหละ เลย เก็บไว้ เอามาฝากตอน ครัวเงียบๆ แล้วกัน

สังเกตว่า ช่วงนี้ ครัวคุณปลาโต เหมือน food cort หนะ  จะเหงาๆ เพราะ คนส่วนใหญ่ เดินเข้าร้านอาหาร ฉลอง และปาร์ตี้กัน
คนทำงานใน food court จะ ยืน ตบยุง รอลูกค้า  ช่วงนี้ถ้าให้ เช็คยอดขาย Food court จะ ตกฮวบ 20-30% แต่ถ้าเช็ค ร้านอาหารแบบมีห้องจัดเลี้ยงยอดพุ่ง ปรี๊ด ไป 50-60% กันทีเดียว

ดังนั้น เพราะ ให้ ห้องอาหารครัวจำเป็น ไม่เป็นแบบ Food court หละก็..... เราต้องจัด Party...

.เอาเป็น Christmast Potluck Party แล้วกัน ให้ทุกคน ส่ง Killer dish ของตัวเองเข้ามา
เอาเด็ดๆ กันมาเลยนะคะ   (จะรอ น้ำลายไหลอะ  Grin) ช่วงนี้คงมีหลายคนทำเค็ก คุ๊กกี้ เบอเกอร์รี่ ....เอาเป็นว่า  รับหมด

คุณปลาโตว่าไงเจ้าคะ ส่งมาก่อนเลยเจ้าบ้าน.... drink ก็รับนะ    ขอตัวไป...นอนเรียกแรง และกำลังก่อนไปสู้รบ คืนนี้ก่อนนะคะ

Happy Friday everyone.../ December 21st, 2012 Wink

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
Thaigirl
เทศกิจ
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #4221 on: Jan 02, 2013, 13:53:40 »

ทำเมี่ยงคำกินส่งท้ายปี

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
playai
ปรมาจารย์

« Reply #4222 on: Jan 08, 2013, 17:49:12 »

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกๆ คน วันนี้นำเมนูฉลองปีใหม่มาฝากกันค่ะ "ไข่เจียวร้อนๆ" สูตรคุณไดแอนด์ She can cook  Wink
ฉลองติดๆ กันยาวเหยียดตั้งแต่คริสมาส ปีใหม่ ถึงโลกไม่แตก แต่พุงจะแตกแล้วค่ะ  Grin Grin ทั้งเมนูสเต็ก เมนูไก่งวง
ขอมาตายรังกับข้าวไข่เจียวแล้วกันนะค่ะ  Grin

ขอบคุณคุณไทยเกิลร์ที่นำเมนูเมี่ยงคำมาฝากนะค่ะ มีใบพลูของจริงด้วย  Shocked
ปีนี้ยังไม่มีโอกาสได้อบขนมมาอวดเลยค่ะคุณไดแอนด์ บังเอิญเรามีเพื่อนบ้านใหม่
คุณยายมักจะอบขนมแล้วนำมาฝาก........... เอ่อ......ก็ถึงบางอ้อว่า Homemade ต้องรสชาดแบบนี้นี่เอง  Grin Grin Grin

Thaigirl
เทศกิจ
ปรมาจารย์

« Reply #4223 on: Jan 09, 2013, 10:15:40 »

ใบชะพลูค่ะ ใบพลูมันขม  Grin

di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #4224 on: Jan 09, 2013, 10:45:45 »

Grin  คุณปลาใหญ่ แหม จะบอกว่า ใจตรงกัน  เพิ่งทำ ไข่เจียว  แต่สูตรตัวเองเพี้ยนเล็กน้อย  นมหมด  ใส่ ครีม หน้าตาเฉย ทำมึนๆ Grin
คุณชาย ที่บ้าน จับพิรุธ ครีมไข่เจียวไม่ได้ อิอิอิ เพราะมันเค็ม ฮ่าๆๆๆๆ

คาดว่า สาว ๆ หนุ่มๆ คง ฉลองยังไม่เสร็จไม่มีใคร หิ้วอะไรมาแจมเลยนอกจาก สองสาว สวย ดาวเต้น

คุณป้ไทยาฯ คนสวย ใจดี เล่นนำของที่ ทำเอา ชาวบ้าน amazing  thailand มาก เราก็เลยขออาสา สอนฝรั่ง How to enjoy thai appretizer ซะ
สอนครบ 10 คน ก็พุงกางแล้ว  Grin
จริงๆ จะแค่หลุดเข้ามาบอกว่า เมี่ยงคำ ไม่ใช่แค่ ดูดี นะ  อร่อยมาก รับรอง ไดแอนน์ ฟันโช๊ะ
เพราะ  เดินม่วนในงาน party  สิ่งที่กินมากที่สุด คือ สิ่งที่คุณๆ เห็นในภาพ  ประมาณว่า นั่งจ่อม ข้าง เชี่ยนหมาก ชะพลู ตื่นเช้ามา รู้สึกสุขภาพ ดีถึงดีมาก
ที่กินๆ แล้วเก็บไว้มาค่ำคืน...ตื่น เช้ามา  เหมือนทำ โบท๊อกซ์เลย  การกิน สมุนไพรไทย ทำให้สุขภาพดี  ของเค้าดีจริง Wink

ปีใหม่ ปีนี้ ฉลองแบบ  เหนื่อยคะคุณปลาใหญ่  เพราะ ต้อง รักษาสุขภาพ มากเป็นพิเศษ สุขภาพ  on and off between Cold /Flu
ปีนี้ทั้งปี ไม่ป่วยเลย ป่วยคราวนี้ ใช้เวลา 17 วันกว่าจะฟื้น

สิ่งที่เตรียมตัว ก็จะเห็นอย่างในภาพนี้คะ   ฉลองลืมโลกไปเลย 

แล้วจะค่อยๆ ทะยอย มาลงเพิ่มนะคะ  สาวๆ

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong

Enjoy every moment of your life
playai
ปรมาจารย์

« Reply #4225 on: Jan 10, 2013, 18:22:10 »

เอ่ออออ....ขวดไหนเป็นยาแก้ป่วยค่ะ หากใช้ได้ผลดีแล้วบอกต่อด้วยนะค่ะ   Grin

นำเมนูยามขัดสน มาฝากกันค่ะ หรือแม่บ้านท่านใดเบื่อน้ำองุ่นบูด ก็เชิญเมนูนี้ได้เลยค่ะ
ขอบคุณคุณไทยเกิลร์นะค่ะ ปกติจะใช้ผักสลัดห่อทานค่ะ   Roll Eyes ใบชะพลูเวลาอยากทานมักจะไม่มีขายซะงั้น  Cheesy

di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #4226 on: Jan 18, 2013, 16:15:44 »

วันนี้โผล่ มาเยี่ยม โอ้แม่จ้าว topic นี้ตกลงไป อันดับ สิบ  เลย ต้องวิ่งมา เติมไฟ ซะหน่อย
เอานี่มาฝากแล้วกัน หนาวๆ อย่างนี้ ต้อง โดน หนีบ ด้วย ก้ามโตๆ

Smiley 

playai
ปรมาจารย์

« Reply #4227 on: Jan 27, 2013, 18:10:54 »

สัปดาห์นี้ทำเนื้อย่างเกาหลีทาน ไม่ได้ทำทานนานแล้ว และขออนุุญาตินำยูทูปมาแปะให้ดูกันเพลินๆ ค่ะ

Korean BBQ

Thaigirl
เทศกิจ
ปรมาจารย์

« Reply #4228 on: Jan 28, 2013, 19:49:47 »

อยากกินเนื้อย่างเกาหลีมากเลย เดี๋ยวดูซิว่าใครว่างพาเราไปกินมั่งดีกว่า  Grin

Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #4229 on: Jan 28, 2013, 20:02:31 »

มีเกาหลีแล้ว ญี่ปุ่นก็เลยต้องมาแจมบ้าง ปิดท้ายด้วยฝรั่ง สูตรจาก Foodnetwork ถ้ามีน้ำราดเกรวี่จะแจ่มกว่านี้ค่ะ
อยากทานร้านอาหารเกาหลีมาหลายวันเหมือนกันค่ะ แต่คุณชายเธอไม่ชอบไปร้านอาหารเกาหลีเท่าไหร่ ชอบอาหารแต่ไม่ชอบการบริการ
เป็นหวัด ปวดหัวเป็นพักๆ เลยเอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้ค่ะ สงสัยจะทานน้อยไปหน่อย  Cheesy

ร้านอร่อยที่ Banff ไปมาได้ 2-3 อาทิตย์แล้วค่ะ

ร้านอร่อยๆ แถวๆ นี้ แต่แพง คงไม่ไปอีกแล้วเพราะขึ้นราคาเว่อร์เกิน

ทำเองอร่อยแบบฝรั่งๆ

Pages: 1 ... 280 281 [282] 283 284 ... 291
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP