Pages: 1 ... 222 223 [224] 225 226 ... 291
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เมนูแม่ครัวจำเป็น ใครมีเมนูอร่อยๆ เข้ามาเม้นๆ กันหน่อยนะ  (Read 744619 times)
SweetPea
Elite member
ปรมาจารย์

Shut up!!

View Profile WWW
« Reply #3345 on: Apr 10, 2011, 10:44:06 »

ซื้อถั่วงอกมาหนึ่งแพค แบ่งทำสองรอบ
ทะเลทอด (หอย กุ้ง และปลาหมึก)

ผัดไทยกุ้งสด

Love is u & me..
@~Stories are everywhere~@
เปิดร้านแล้วนะเจ้าคะ.. อุดหนุนกันหน่อย Cheesy
Please visit and shop at YokiDoki Shop
Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #3346 on: Apr 10, 2011, 12:21:44 »

ไม่ได้เข้ามาดูหลายวันมีอาหารจานอร่อยๆ เพียบเลย ตามกินกันไม่ทันแล้ว  Cheesy

เข้าไปดูภาพของคุณหยกมาแล้วนะ สวยน่ารักดีจ้า อยากไปเล่น Harry Potter บ้างจัง เสียดายที่ Hollywood ไม่มี
จะไปฝั่งตะวันออกนั้นก็ไกลไปหน่อย อยากให้เอา Harry Potter  มาไว้ที่ของ Hollywood บ้างจังจะได้กลับไปเล่นที่นั่นอีก

เมื่อวานทำ BBQ ribs ใช้ slow cooker ทำเอาน่ะค่ะ ง่ายดีและอร่อยด้วย แฟนชอบใจมาก มีเยอะกว่านี้นะ แต่เอามาถ่ายรูปแค่นี้
ช่วงนี้เดินทางบ่อย อยู่ไม่ติดบ้านเลยหายๆ ไปบ้างนะคะ

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
playai
ปรมาจารย์

View Profile
« Reply #3347 on: Apr 10, 2011, 23:34:12 »

เห็นพริกไทยอ่อนเมนูคุณไทยเกิลร์แล้วสะเทือนใจ อยากได้พริกไทยสดมาทำเมนูหรูๆ แบบนี้บ้าง
คงต้องรอลุ้นตลาดสดช่วงซัมเมอร์นี้แล้วค่ะ

อิจฉาคุณร้อกกี้เกิลจัง ได้เดินทางไปกับสามี ได้เที่ยวน่าสนุกดีจังนะค่ะ

นู๋หยก เจ้อยากทานรวมมิตรอีกจัง ขนุนกระป๋องยังเหลือแช่อยู่ในตู้เย็นอยู่เลย
แต่เส้นลอดช่องสิงโปร์เสร็จเรียบร้อยหมดแล้ว  Grin

วันนี้ออกไปขับรถเล่นใกล้ๆ ทางใต้ของเมืองค่ะ นำรูปวิวมาฝาก
จะบอกว่าชัมเมอร์ที่นี่จะสวยมาก หรือถ้าเป็นหน้าหนาวก็จะสวยอีกแบบค่ะ
ตอนนี้กึ่งหนาวกึ่งร้อน หน้าตาวิวเลยออกมาแบบนี้ อากาศกำลังสบายๆ
ไปเดินเล่นริมแม่น้ำ สูดรับอากาศสดชื่นดีจัง

« Last Edit: Apr 10, 2011, 23:47:00 by playai » Logged

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

By Maya Angelou
playai
ปรมาจารย์

« Reply #3348 on: Apr 10, 2011, 23:41:36 »

นอกจากสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจแล้ว
มาอัลเบอร์ต้าต้องทาน สเต็ก ฝีมือ Iron Chef กันหน่อยหล่ะ  Cheesy
ตบท้ายด้วย blueberry cheesecake ค่ะ.....
อ๊ะ คุณไดแอนด์นานๆ แวะเข้ามา ก็ร่วมแจมกันซะเลย  มีชิสเค็กด้วยนะ  Wink

« Last Edit: Apr 10, 2011, 23:52:09 by playai » Logged

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

SweetPea
ปรมาจารย์

Shut up!!

« Reply #3349 on: Apr 11, 2011, 08:21:19 »

pork chop เจ้ มหึมา มากอ่ะ -_-'

เปิดร้านแล้วนะเจ้าคะ.. อุดหนุนกันหน่อย Cheesy
Please visit and shop at YokiDoki Shop
P_PEI
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #3350 on: Apr 11, 2011, 20:29:34 »

โหลๆๆ
สวัสดีเจ้าค่ะแม่ครัวทุกๆ ท่าน
เข้ามารายงานตัวค่ะ กลับมาแล้วเจ้าค่ะ อิๆๆ
พอเข้ามากระทู้แม่ครัวลำเค็ญ เอ๊ย จำเป็นของพวกเรา ตาลาย ระรานตาไปหมดเลย
เมนูแต่ละอย่าง เด็ดๆ ทั้งน้านนนนนน
เห็นเมนูคุณพี่สาว Thai girl แล้ว เด็ดจริงๆ ค่ะ  Grin
playai
ปรมาจารย์

« Reply #3351 on: Apr 11, 2011, 22:23:31 »

ยินดีต้อนการกลับมาอีกครั้งนะเค๊อะ  Grin
ว่าแต่ว่าคงไม่มีแพลนกลับเมืองไทยใกล้ๆ นี้อีกแล้วนะ
ถ้าจะกลับอีกต้องขอกลับด้วยคนแล้วหล่ะ  Cheesy

ไปเยี่ยมเมืองไทยคราวนี้เป็นอย่างไรบ้างจ๊ะ
กลมกลับมาอีกอ๊ะป่าว คิ๊ คิ๊ คิ๊ คิ๊ Cheesy Cheesy Cheesy

di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #3352 on: Apr 12, 2011, 10:14:48 »

คุณไดแอนได้ขึ้น spider man 3D ป่ะ อันนี้ก็สุดยอดนะ ชอบๆ

อันเนี้ย พลาด หละ   >:(เพราะเหนื่อยจากการต่อแถว ที่ แถว ยาวสุดๆ จาก Hogwarts ก็เลยพยายาม ไม่เสียเวลาในการต่อแถว....
เพราะแต่ละ ride ก็ทำเราหน้า ย่น แบบเนี้ย

ถ้าเล่นspiderman หูคงตั้งกว่านี้แน่ๆ เลย
จะซื้อ express pass ก็กะไรอยู่ 
เอาตังค์ไว้ขนของที่ระลึกกลับแทนดีกว่า  Grin อิอิอิ ได้ Micky กลับมาเชยชม นอนแอ้งแม้ง อยู่ใกล้ Grin  อันนี้ไม่นับ ที่ไป ป้วนเปี้ยนแถว outlet ใน florida นะ

แต่ที่แน่ๆ คุณถั่วหวาน ใส่รูปมาระลึกให้คิดถึงว่า อยากจะ 

อีกรอบ..

คุณปลาโต  .... T-bone ที่เห็นนั้น  คนเดียว หรือ ทั้งหมู่บ้านคะ.... เล็กไปมั้ยอะ อิอิอิอิ

คุณป้าไทยฯสุดสวย กลับจากไปทะเล อารมณ์ดี แล้ว กลับมายั่วน้ำลายสาวๆ ได้อีก ร้ายใช่เล่นนะเนี่ย... สงกรานต์นี้ว่าง ให้รดน้ำดำหัวมั้ยคะ จะขอพรซักหน่อย เจ้าคะ

ช่วงนี้ โดนทำร้ายจิตใจ ด้วยรูปภาพ อาหาร และวิวสวยๆ
.แถมล่าสุดโดนทำร้ายจิตใจ ขณะทำงานหนัก ...เมื่อ มี๋กับพี่เรา ส่ง package ยุโรป มายั่วน้ำลาย ว่าตามมานะ เพราะ she ลั่นล้าหนี น้ำท่วมเมืองไทย..แถมบอก ถ้าลางานได้ เจอกัน ที่ออสเตรีย นังหนู แม่อยู่นี่...
เมื่อวานต่อรองกับนาย ไม่ได้ผล he บอก sorry I need you girl  เห้อ..... ว่าแล้ว ไป second cup หากาแฟ แก้วต่อไป เพื่อชีวิตที่สดใสดีกว่า

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
SweetPea
ปรมาจารย์

Shut up!!

« Reply #3353 on: Apr 12, 2011, 10:23:36 »

อันเนี้ย พลาด หละ   >:(เพราะเหนื่อยจากการต่อแถว ที่ แถว ยาวสุดๆ จาก Hogwarts ก็เลยพยายาม ไม่เสียเวลาในการต่อแถว....
หยกเลือกต่อแบบ single ride ล่ะ คือ อาจต้องนั่งแยกกัน น่ะ (บางรอบที่เหลือเดี่ยว เค้าก็เรียกคนจากแถวนี้ไปเติมให้เต็มๆรอบไป)
เห็นแถวสั้น แล้วก็ไวด้วย ก็เลย เอาว๊ะ ไม่ได้นั่งด้วยกันก็ไม่เป็นไร ดีกว่ามาแล้วไม่ได้ลอง
แต่ปรากฏว่า โชคดี ที่รอบนั้น ที่เหลือ สองที่ติดกัน ก็เลยได้นั่งด้วยกันเฉยเลย

คุณไดแอนหรอ? อู้ววว..  Shocked

Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #3354 on: Apr 13, 2011, 13:49:09 »

คุณปลาใหญ่ขับรถไปเที่ยวถึงไหนเอ่ย เคยไปทางใต้สุดๆ ก็ที่ Waterton แต่ไปแค่ครั้งเดียวเองค่ะ ฝนก็หยุดๆ ตกๆ ว่าจะกลับไปอีกก็ไม่ได้ไปซะที จนบัดนี้มาอยู่ไกลขึ้นไปอีก
คงไม่ได้กลับไปอีกนาน วันหยุด Easter นี้ไปเที่ยวไหนหรือเปล่าคะ  Smiley

ตามแฟนไปด้วยก็ไม่ได้ไปเที่ยวไหนมากหรอกค่ะเพราะเค้าทำงานตลอด ก็ยุ่งกันทั้ง 2 คน แฟนก็ทำงานยุ่งช่วงระหว่างวัน ส่วนตัวเราเองก็ยุ่งช่วงระหว่างวันเหมือนกันเพราะมีนัดทุกวันเลยค่ะ
คิวเต็มทุกวัน  Grin ได้ลาภปากทุกวันเลย  Grin ที่โรงแรมเค้าให้อาหารฟรีตอนเช้าและเย็นสำหรับแฟนเท่านั้น แต่ก็ทานด้วยหน่อยๆ  + ออกไปหาซื้อตอนเย็นมาทานเอง ส่วนกลางวันก็ฟรีทุกวันเพราะมีคนผลัดกันเลี้ยงข้าว  Cheesy

รวมภาพอาหารทั้งหลาย ถ่ายจากมือถือเอาค่ะ

Korean Spicy Pork

Crab cakes

Bul-go-gi

Banana bread french toast dipped in cinnamon batter

Classic clubhouse sandwich

Pho Beef noodles

Steak Sandwich

Papaya salad

Ginger beef salad

Eggs Benedict with Canadian back bacon

White chocolate fondant cake with molten raspberry centre and served with strawberry.

Bento set - Rice, salad, Pork Tonkatsu, California rolls with masago

ปิดท้ายด้วย Pizza ขอให้ทานอิ่มเป็นอาหารตากันทุกคนนะคะ  Wink

« Last Edit: Apr 13, 2011, 13:52:59 by Rockies Girl » Logged

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
SweetPea
ปรมาจารย์

Shut up!!

« Reply #3355 on: Apr 13, 2011, 14:11:03 »

อยากไปอยู่กะคุณร็อกกี้เกิลอ่ะ ท่าจะได้กินดีอยู่ดี อ้วนท้วมสมบูรณ์แน่เรา  Grin

Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #3356 on: Apr 13, 2011, 17:30:19 »

อยากไปอยู่กะคุณร็อกกี้เกิลอ่ะ ท่าจะได้กินดีอยู่ดี อ้วนท้วมสมบูรณ์แน่เรา  Grin

อยากไปอยู่กับคุณหยกมากกว่าจะได้ทานขนมของหวานอร่อยๆ  Wink  ภาพที่เอามาลงน่ะของฟรีทั้งนั้น  Grin ยกเว้นส้มตำกับอาหารญี่ปุ่น  Cheesy
ถ้ามาจอยกันรับรองได้อ้วนท้วมสมบูรณ์แน่ๆ ทานอย่างนี้ไงคะความผอมสมัยสาวถึงไม่กลับมาเยือนเสียที ฮ่า ฮ่า แต่เอาเหอะมีสามีแล้ว ไม่ใช่สาวโสดเหมือนแต่ก่อน  Cool

วันนี้ทำอาหารกลางวันง่ายๆ แต่รสชาติอร่อยกลมกล่อมถึงใจ กว่าจะทำเสร็จก็บ่าย 2 ครึ่งเพราะมัวแต่ปัดฝุ่นอยู่ วันนี้ก็ตื่นสายอีกค่ะ เมือคืนออกไปดูหนังมาเรื่อง Your Highness
ที่ Natalie Portman เล่น ตลกลามกนะเรื่องนี้ หัวเราะกันได้ทั้งโรงหนังเลย

จานนี้ยำวุ้นเส้นใส่หมูกับ scallop หน่อยๆ เพราะเหลืออยู่ 4 ชิ้นในช่องฟรีซ แบ่งเก็บยำไว้ให้แฟนไว้ครึ่งหนึ่งไว้กลับมาทานตอนเย็น
ที่เป็นก้อนๆ นั่นก็เนื้อวัวบดปั้นก้อนค่ะแล้วเอามาชุบเกล็ดขนมปังญีปุ่น เคยทำโดยใช้เนื้อหมูตามสูตร แต่วันนี้มีเนื้อวัวบดเลยเอามาทำครึ่งสูตร
อร่อยกว่าใช้เนิ้อหมูบดอีกค่ะ

« Last Edit: Apr 13, 2011, 17:31:59 by Rockies Girl » Logged

playai
ปรมาจารย์

« Reply #3357 on: Apr 16, 2011, 16:29:59 »

สวัสดีจ๊ะแม่ครัวลำเค็ญที่น่ารักทุกคน เป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย ตอนนี้อากาศในเมืองน่าเบื่อมาก หิมะตกท่วมเมืองแฉะแบะ ปีนี้หนาวนานมากๆ เลย  Embarrassed Embarrassed

เปิดครัวมาก็เจอเมนูพุงกางคุณร้อกกี้เกิลแล้วหิวแสบท้องเชียวค่ะ ที่โรงแรมเค้ามีโปรโมชั่นพิเศษ
สำหรับแขกไหมเอ่ยอยากร่วมแจมด้วย  Grin
วันศุกร์เช้าจะออกเดินทางไป Banff จ๊ะ จะพักอยู่ที่ Rimrock จ๊ะ ห่างออกจากแหล่งพลุกพล่านออกไปหน่อย
ก็อยู่แถวนั้น ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เป็นทริปสั้นๆ ใกล้ๆ จ๊ะ ไม่ได้วางแผนอะไรไปไหนเป็นพิเศษ แล้วตอนนี้คุณร้อกกี้เกิลยังเดินสายทัวร์กับสามีอยู่หรือเปล่า ทั้งสนุก ทั้งอิ่ม อิจฉาเพิ่มเป็นสองเท่าเลย  Cheesy Cheesy

คุณไดแอนด์ แถวนั้นเค้าใส่สายเดี่ยวกันแล้วเหรอ แถวนี้ยังห่อผ้าห่มอยู่เลย แถมหิมะตกอีกไปหลายวัน อีกสองเดือนก็กลางปีแล้วยังหนาวอยู่เลย  Angry  พี่สาวจะไปเที่ยวออสเตรียเหรอ ปลาใหญ่จะไป England and Wales กรกฏานี้ ถ้าลางานได้ไปเจอกันนะ คิ๊ คิ๊ คิํ  Cheesy Cheesy Cheesy ล้อเล่นน๊าาาาาา

ปล. เอ................ สาวๆ สวยๆ ในครัวลำเค็ญเค้าไปซุ่มทำอะไรกันน๊า หายไปพร้อมๆ กันเลย  Roll Eyes

playai
ปรมาจารย์

« Reply #3358 on: Apr 16, 2011, 19:11:32 »

เมนูเมื่อสักครู่นี้  Grin ยำหมูยอ กับ ฝรั่งแช่บ๋วย ค่ะ
ได้เมนูแนะนำยำหมูยอจากพี่เจ้ พอมีโอกาสได้ไปร้านเอเซีย
ก็หยิบติดมือกลับบ้านด้วย ใส่ผักทุกประเภทที่มีลงไป อร้อย อร่อยหล่ะ  Roll Eyes

Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #3359 on: Apr 17, 2011, 09:10:39 »

ขอเสนอเมนูอาหารฝรั่งคั่นรายการซักเมนูหนึ่งนะคะ เป็นซุปอาหารทะเลฝรั่งเศสเรียกว่า  Bouillabaisse

อันนี้เป็นส่วนประกอบในการทำซุป มีเปลือกกุ้ง โรสแมรี่ ใบกระวาน (bay leaves)   หอมหัวใหญ่ Oregano และหญ้าฝรั่นหรือ  Saffron ค่ะ อ้อ โรสแมรี่กับ Oregano ตากแห้ง ทำเองจากสวนที่บ้านตอนซัมเมอร์นะคะ

ทำซุปเสร็จก็กรองเอาเปลือกกุ้งออก

อันนี้เป็นอาหารทะเลที่ใส่ค่ะ กุ้ง หอยตลับ หอยเชลล์ และเนื้อปลา Monk Fish ค่ะ เพิ่มมันฝรั่ง และ หอมใหญ่หั่นลูกเต๋า มะเขือเทศหั่นกระป๋อง (ไม่ใช่ซ้อสมะเขือเทศนะคะ) และ ผักชีอิตาเลี่ยน( Parsley) ปรุงรสด้วยเกลือและพริกไทย ถ้าไม่อร่อยให้มาตีหัวเลย

อ้า..ขออภัยรูปซุปไม่ชัดเพราะหิว  Wink

« Last Edit: Apr 17, 2011, 17:05:07 by Thaigirl » Logged

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
Pages: 1 ... 222 223 [224] 225 226 ... 291
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP