* *

Pages: 1 ... 183 184 [185] 186 187 ... 292
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เมนูแม่ครัวจำเป็น ใครมีเมนูอร่อยๆ เข้ามาเม้นๆ กันหน่อยนะ  (Read 1596541 times)
di_ann
Elite member
ปรมาจารย์

View Profile
« Reply #2760 on: Dec 11, 2010, 00:51:40 »

มานั่ง เอาผ้าซับเลือด ข้างฝาบ้าน ให้กับคนเอาหัวโขกฝาบ้านเล่น เพราะโดนเป็ดย่างทำพิษ  Cheesy

อะสาวๆ เตรียม ปิดหูปิดตากันได้ ก่อนดูภาพ สะเทือนอารมณ์  คะ ( ไม่ขอรับคำว่าแม่บ้านนะคะ คุณ sweety เดี๋ยว เสียสถาบันแม่บ้านชาวไทยหมด)
หลังจากดูภาพนี้แล้ว หลายคนจะภูมิใจ ในสิ่งที่ทำกันอยู่ทุกวันคะ     keep it up  a great job สาวๆ

Cool Cool

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
Suay
Hero Member
ที่ปรึกษา

à la prochaine/ See you later.

« Reply #2761 on: Dec 11, 2010, 10:18:45 »

ก่อนก่อนอื่นต้องขอแก้ไขคำที่ใช้ไม่ถูกต้องกับสถานการณ์ค่ะ

ได้กล่าวชมคุณ di_ann ว่า ถ้าให้วิพากษ์อะไรซักเรื่อง ต้องมันแน่นอน ขอแก้เป็น ต้องน่าสนใจ
และน่าติดตาม
 ถึงจะถูก กับคำว่าว่า วิพากษ์  เพราะถ้าบอกว่ามัน ควรจะใช้กับคำว่า วิจารณ์

ครัวซองน่าเอ็นดูค่ะ ไม่ได้ทานนานแล้วล่ะ เห็นว่าไม่ค่อยทำอาหารทาน แต่เมนูแต่ละอย่างออกมา ทำเอา
คุณแม่บ้านทั้งหลาย ตลึง เหมือนกัน   Shocked Shocked Shocked  

น้องร็อกกี้เกิลย์ อาหารไทยนี่มีเสน่ห์จริงๆ ทั้งรสชาติและคุณประโยชน์ เหมือนที่ท่านได้บอกไว้
เราคนไทยทานอาหารไทยเป็นยา เพราะล้วนแล้วแต่ใส่สมุนไพรในการประกอบอาหาร   ผัดเผ็ดปลาดุก ก็ของ
ชอบหอมกลิ่นกระชาย  นะน้อง Tongue Tongue Tongue  เอาโพสต์เรื่อยๆ นะจ๊ะ จะได้เป็นแรงบันดาลใจ ให้กระวนกระวายแล้ว
เสาะหามาทำ  Grin Grin Grin  

เรื่องเที่ยวสิงคโปร์นี่ไม่กล้าให้ข้อมูล เพราะไปนานๆ เอามากๆ คิดว่าทุกอย่างน่าจะเปลี่ยแปลงแล้วล่ะ  
แต่ที่แน่ๆ นี่ก็สวนนกล่ะ หากจะเปลี่ยนก็คงจะเป็นไปในทางพัฒนาให้สวยงามและ ดึงดูดความสนใจจากนักท่อง
เที่ยวมากยิ่งขึ้น  แล้วจะรอชมความงามของเมืองลอดช่องนะจ๊ะ

น้องหมู เนื้อ 2 ชิ้น นั่น ทานแล้วจะหายหนาวรึเปล่า แน่ใจนะ   อย่าลดนักนะน้องประเดี๋ยวจะ
ไม่มีแรง;) Wink Wink

คุณจี ถ้าได้คำตอบอย่างไร ที่คุณจีนัด วันที่ 26 ธ.ค. นี้ จะบอกผ่านน้องหมูนะจ๊ะ

น้องนก ข้าวหมกไก่นะของโปรดเลยนะ ชอบแต่ไหนแต่ไร แต่พูดก็พูดนะมาอยู่ที่นี่ จะหาผง
ทำข้าวหมก ไม่เห็นซักกะที ได้แต่ปรับทำตามมีตามเกิด มีแต่คนเขาบอก ตราโลโบ นะ ผงทำข้าวหมก ผงทำข้าว
หมูแดง

น้องปลาใหญ่หัวหน้าแก็งเงียบจังซุ่มทำอะไรให้ตลึงรึเปล่า

เพื่อนสวีทตี้ สนุกกับปาร์ตี้อาหารญี่ปุ่น ไง ลงภาพให้ชมหน่อยนะจ๊ะ

วันนี้แม่บ้านสวยเอาอาหารมาแจม ไก่ผัดซอส

และเห็นว่าคุณแม่บ้านหลายๆ คนกำลังฟิตหุ่น ต้อนรับปีใหม่ ก็เลยทำเมอร์แร็ง(คุกกี้ไข่ขาว) มาฝาก ทานกับ
กาแฟ  มีไข่ขาว น้ำตาลไม่มากมาย และเม็ดมะม่วง  น่าตาดูไม่ดีนัก แต่อร่อยจ๊า  เพราะใส่ถุงบีบ บีบไม่ออก ถั่ว
ไปอุดรู  ก็เลยใช้ช้อนตักหยอดแทน Grin Grin

« Last Edit: Dec 11, 2010, 10:28:11 by Suay » Logged

Je vous aime parce que vous êtes ce que vous êtes...
Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

View Profile WWW
« Reply #2762 on: Dec 11, 2010, 23:20:33 »

แต่ละท่านทำน่าทานทั้งนั้นเล่นเอาแม่บ้านเมืองไทยหลบถอยไปตั้งหลักใหม่เลย

เมื่อเช้านี้ทานหลายอย่าง มีหมูทอดที่แม่ไปซื้อมาแถววังหลังเพราะเค้าไปหาหมอที่ศิริราชเมื่อวานนี้ มีกุนเชียงปลาหวานเค็มอร่อย ตอนแรกนึกว่าไส้กรอกเพราะยังไม่ได้หั่น แต่ทานเข้าไปแล้วเอ๊ะ ไม่ใช่ไส้กรอกนี่ ดูไม่ออกว่าเป็นกุนเชียงเพราะเหมือนไส้กรอกมาก เพิ่งเคยทานกุนเชียงปลาก็คราวนี้ล่ะ

วันนี้อากาศร้อนจริงๆ ถ่ายภาพมาแค่ 2 อย่างเพราะแม่ทำอาหารเมื่อเช้านี้ค่ะ มีแหนมกระดูกหมูทอด กับ ผัดบร็อคโคลี่ใส่กุ้ง

อ่านจากสิงคโปร์แฟนคลับ+จากรูปที่เพื่อนสมัยมหาวิทยาลัยเอามาลง ก็ทำให้รู้ที่เที่ยวที่กินเยอะเหมือนกันค่ะ จำใส่ไว้ในสมองหมดแล้ว  Smiley สิงคโปร์เล็กๆ คงเที่ยวไม่อยาก การเดินทางดูท่าทางสะดวกสบายมาก สวนนกคงไม่ได้ไปดูน่ะค่ะ เพราะเฉยๆ น่ะค่ะ แต่จะข้ามไปเซ็นโตซ่าแน่นอน

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
ARRAYA
Full Member
นักศึกษา

Life It not easy

« Reply #2763 on: Dec 12, 2010, 01:00:37 »

อูยยยยยย  Shocked Grin เพิ่งกลับจากฉลองวันเกิดให้ตัวเอง แบบเมานิดๆ เปิดมาเจอ เป็ด หมูกรอบ เอ็มเค ของคุณร็อคกี้เกิลร์ หืมมมม
มองโกเลี่ยน ฮ็อทพ็อท ที่เพิ่งกินมาชิดซ้ายไปเรยยยยยยยย ขอบอก กรี๊ดดดด กรี๊ดดดดดดด แม่บ้านทั้งหลายขา อย่าลืมทำอาหาร ขนม นมเนย มาเยี่ยมนกด้วย เพราะหัวแตกแล้วค๊า.............. Tongue Tongue

คุณไดแอนขา เอาผ้ามาซับเลือดอย่าลืมเอาเข็มกับด้ายมาเย็บหัวนกด้วยน๊า Grin Tongue แต่ครัวซองตัวจิ๋ว หน้าตาน่ารักน่าทานดีออกนะค่ะ

พี่สวย เด๋วจะบอกสูตรให้น๊ะค่ะ ว่านกใช้อะไรทำข้าวหมกไก่

โอยยยย ตาลายแระ ไปนอนก่อนน๊ะค่ะ
 Wink Wink Wink Tongue
playai
ปรมาจารย์

« Reply #2764 on: Dec 12, 2010, 02:09:40 »

สวัสดีทุกๆ คนจ๊ะ คุยกันเจี้ยวจ้าวลั้่นครัวเลยนะค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณไทยนิยมนะค่ะ
ที่แนะนำเมนูอร่อย สูตรเด็ด แนะนำมาโดยตลอด  
เมนูไก่น่าสนใจมั๊กๆ  Cool

และเป็นที่ปลาบปลื้มที่มีสมาชิกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ ครัวลำเค็ญ นะค่ะคุณนก
พร้อมทั้งขอให้มีความสุขในวันเกิดนะค่ะ
เมื่อต้นสัปดาห์เห็นแนะนำตัวเข้ามาแต่ไม่มีโอกาส
เข้ามาโพสน์ค่ะ ครัวนี้ไม่มีอะไรมากขอเพียงแต่
แบ่งกันอิ่ม แบ่งกันอร่อย แบ่งกันอวด เป็นพอ  Cheesy Cheesy
อันหลังเนี่ยะ คงต้องแข่งกันหน่อยหล่ะ กัํกกก กัํกกก กัํกกก  Grin

เมนูแนะนำมากมาย ทั้งคาว ทั้วหวาน
ครัวซองก็มา เมอร์แรงก็มี
นู๋หยกว่าอย่างไร มีอารายอาวมาอวด  Cheesy

คุณหวาน เงียบไปนานมาก คิดอยู่ว่าสงสัยจะยุ่งมากคงสบายดีนะค่ะ
ส่วนน้องกวาง อยู่เมืองไทย คงง่วนอยู่กับการเปิดร้านใหม่
อีกอย่างวิถีชีวิตในเมืองไทยก็แตกต่างจากที่นี่มากอย่างไรก็ขอให้มีความสุขนะค่ะ

คุณร็อกกี้เกิล คุณเป็นคนที่น่าอิจฉาที่สุดเลย
โพสน์เมนูเหมือนเล่นมนต์ดำเลย เสกเป็นว่าเล่น
แม่ครัวลำเค็ญถึงกับกลืนน้ำลายไปหลายเอื๊อก
เจอเมนู ปลาดุกทอดกรอบกับสังขยาข้าวเหนียวดำ
วันนี้ถึงกับวิ่งเต้นไปซื้อข้าวเหนียวดำจาก ทีแอนด์ที
อยากทานสังขยาข้าวเหนียวดำมัํกๆ ซื้อมาทิ้งไว้ก่อน
เอาไว้ว่างๆ จะนำมาอวด  Grin
จุ๊ จุ๊ จุ๊ แชตกับคุณครู แป้นพิมพ์โดดไปโดดมา
สะกดภาษาไทยผิด โดนคุณครูทำโทษนะเออ  Wink Wink Wink Grin
จะหาว่านั่งโต๊ะติดกันแล้วไม่ยอมเตือน คริ๊ คริ๊ คริ๊  Grin

คุณไดแอนด์ ขอครัวซองมาชิมสองตัวนะ
เก็บไว้ทานกับกาแฟเช้านี้ค่ะ  Cool
« Last Edit: Dec 12, 2010, 02:59:54 by playai » Logged

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

By Maya Angelou
playai
ปรมาจารย์

« Reply #2765 on: Dec 12, 2010, 02:21:44 »

แม่ครัวลำเค็ญตื่น ครุ่นคิดมาตลอดทั้งสัปดาห์ จะทำเมนูอะไรมาอวดดี ต้องสะสมคะแนนเก็บไว้เยอะๆ ด้วยซิ กลัวซ้ำชั้นจังนะคุณครูพี่สวยนะ  Grin วันนี้เลยนำเมนูหลักและเมนูสุขภาพมาฝากทุกๆ คน ขอเชิญ rip  เชิญ wrap กันตามอัธยาศัยจ๊ะ

เมนู "แหนมเนือง" แม่ครัวลำเค็ญถึงกับแฮ็กเพราะทำแหนมเอง ทั้งบด ทั้งปั่น ทั้งปั้น
ส่วนผักสวนครัวหลังบ้าน Wink Wink ก็มี มะเฟือง, ยี่หร่า, สาระแหน่, โหระพา, ผักสลัด,  กล้วยดิบ, พริกสด ฯลฯ Grin
นั่งประดิษฐ์ประดอยเบ็ดเสร็จแล้วร่วม 3 ชั่วโมง แต่ผลลัพธ์ออกมา คริ๊ คริ๊ คริ๊ ไม่ผิดหวังคร่าาาาาาาาาาาาาาาาา  Cheesy

« Last Edit: Dec 12, 2010, 03:02:41 by playai » Logged

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

playai
ปรมาจารย์

« Reply #2766 on: Dec 12, 2010, 02:28:44 »

ถึง คนคนนั้น คนที่หว้านนนนนนนหวานนนนนนนนนน

ได้ยิน "มาว่า" ยุ่งมั๊กๆ ทั้งงานราษฏ์ งานหลวง
ก็อย่าหักโหมมากนะจ๊ะ เดี๋ยวจะไม่ซาาาาบายยยยย

จาก คนคนคนนี้  Wink Cheesy Grin

Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

View Profile WWW
« Reply #2767 on: Dec 12, 2010, 10:50:09 »

คุณนกเกิดวันนี้หรือเปล่าคะ สุขสันต์วันเกิดนะคะ เดี๋ยวคุณนกได้กลับไทยเมื่อไหร่ ก็จะได้ทานอย่างนี้เหมือนกันไม่ต้องห่วง  Grin แต่แหม เห็นทำกับข้าวแต่ละอย่างก็เล่นเอาคนอยู่ที่ไทยหลบมุมไปเลยเพราะคุณนกทำอาหารเก่งมากค่ะ  Smiley

ดีใจที่ภาพที่เอามาลงเป็นแรงบันดาลใจให้คุณปลาใหญ่ไปหาซื้อข้าวเหนียวดำมาทำนะคะ   Wink แต่ไม่ต้องมาถึงเมืองไทย คุณปลาใหญ่ก็ทำอาหารทั้งของคาวของหวานเหมือนอยู่เมืองไทยเลย  แต่อยู่ไทยก็สะดวกตรงที่ออกไปหาซื้อมาทานได้เลย ไม่ต้องทำเอง  Smiley

วันนี้ทานบะหมี่หมูหมัก อร๊อยอร่อยล่ะ เส้นนุ่มรสชาติกลมกล่อม และเกี๊ยวทอดก็อร่อย เอามาประดับจาน 2 ชิ้น แต่จริงๆ ทานหมดไปแล้ว 1 ถุงใหญ่ จิ้มกับน้ำจิ้มทั้งหวานและเผ็ดอร่อยมากค่ะ และปิดท้ายด้วยเฉาก๊วยสินค้าระดับ OTOP เพื่อนบ้านเอามาให้เลยสบายท้องเลย  Grin

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #2768 on: Dec 12, 2010, 16:16:40 »

Shocked Shocked   หายสงสัยกันแล้วสาวๆ ว่า เจ้าบ้านเค้าหายไปฝึกวิทยายุทธ เพื่อ... มายึดหัวหาดคืน ซะชุดใหญ่
 ถ้าทำชุดนั้นในวันเดียว คาดว่า  สิ้นค้า OTOP ชุดนี้จาก Calgary เล่นเอา ตำบลอื่นๆ ก่ายหน้าผาก หละงานนี้

คุณปลาโต ให้ได้ไม่หวง แต่ถ้า ท้องเสีย ห้าม วิ่ง มา ยืนถือป้าย ประจานหน้าตึก CN Tower นะว่าโดน ครัวซอง จากสาว Torontonian ทำพิษ

บะหมี่ คุณ Rockie Girl เล่นเรา ใส้กิ่ว เลย....ตื่นมาเที่ยงวัน ยังหาอะไรกินไม่ได้เลย นอกจาก กาแฟ แก้วเดียว ลื้อตู้เย็น เจอ แผ่นเกี๋ยว...กับ Yogurt ทำอะไรได้มั้งเนี่ยฉัน
หิมะก็ตก ขี้เกียจ ออกจากบ้าน เห้อ ....สงสัย จะได้กิ๊กเป็น คนส่ง pizza ก็เพราะทำกับข้าวไม่ค่อยจะเป็นเนี่ยแหละ Kiss

HBD คะคุณ ARRAYA เราชอบเรียกชื่อเต็มหนะ ชื่อสวย ทำให้มโนภาพความงามของเจ้าของชื่อหนะ Wink
อวยสั้นๆ นะ    "ไม่จ็บ ไม่จน " คะ

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
ARRAYA
Full Member
นักศึกษา

« Reply #2769 on: Dec 13, 2010, 18:08:20 »

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะค่ะ  Cheesy Cheesy
เย้ เย้ คุณปลาใหญ่  แม่ครัวใหญ่ ของครัวลำเค็ญ ออกมาต้อนรับน้องใหม่อย่างเราแล้ว แหมมมมม แต่มาพร้อมชุดใหญ่
ไอหยา หรอย หรอย ทั้งนั้นเลย วันไหนทำข้าวเหนียวดำ สังขยา อย่าลืมเอามาให้นกชิมมั่งนะค่ะ ของชอบบ

ตาร้อน ตาร้อน พี่สวยขาช่วยเอาน้ำมาสาดตานกหน่อย เพราะอิจฉาตาร้อนคุณร็อคกี้เกิลร์ ได้ทานของอร่อย อร่อยทั้งนั้นเลยยยย เรื่องทำอาหารอันที่จริงเพิ่งทำเป็นก็ตั้งแต่มาอยู่ที่นี่แหละค่ะ ต้องช่วยตัวเอง อิอิ ขอบคุณที่ชมนะค่ะคุณร็อคกี้เกิลร์ เขิลลลนะเนี่ย แต่บางอย่างที่ยากก็ทำไม่เป็นเหมือนกันค่ะ ยิ่งพวกขนมเนี่ย ลงคูไปเลยยยยย ทำไม่เป็นอิอิ Grin Grin Tongue

วันนี้เมนูนำเสนอ ทีโบนพริกไทยดำ สเต็กส์ แกล้มกับ บร็อคโคลี่ และเบบี้แครอท รสชาติไทยได้จัยเจงๆค่ะเลียนแบบจากร้านอาหารมาแต่เนื้อของเค้ารสชาติจืดๆ นกเลยมาดัดแปลง ใส่ซอสหอยนางรมกับเกลือนิดหน่อยหมักสักพักแล้วย่าง ออกมาเป็นแบบนี้แหละค่ะ

อีกจาน ผัดเผ็ดเนื้อใส่สะตอกับมะเขือพวง อาหารใต้ค่ะ เผ็ดสะใจวัยรุ่นเจงๆ ถ้าใครไม่ชอบสะตอก็ขอโทษด้วยนะค่ะ กลิ่นอาจจะฟุ้งไปหน่อย อิอิ Grin Grin Tongue วันนั้นออกไปไหนต้องใส่ผ้าปิดปากไว้ค่ะ  Roll Eyes Roll Eyes แต่ขอบอกหายอยากไปนาน ข้าวหมดหม้อเลยค่ะ กินคนเดียว Shocked Shocked

playai
ปรมาจารย์

« Reply #2770 on: Dec 13, 2010, 20:43:42 »

Shocked Shocked เมนูหลังสุดน่าสนใจมัํกๆ เห็นแล้วเหงื่อตก น้ำลายหก  Shocked
แต่ตอนนี้ยังทานเผ็ดไม่ได้ เพราะเผลอไปชิมของร้อนแบบไม่ระวัง
เพดานพองเป็นวงเลยค่ะ  Lips sealed Lips sealed เจ็บมัํก ทานอะไรไม่ได้  Angry            
เมนูนี้เดาว่าคุณจีต้องโปรดมาก ตอนนี้เงียบไปเลย สงสัยยุ่งๆ กับลูกๆ
คุณนกไม่ต้องห่วง ทำข้าวเหนียวสังขยาเมื่อไหร่จะรีบนำมาอวดจ๊ะ  Grin

คุณไดแอนด์ มาดูอะไร  Cheesy Cheesy
โก๋ขาหย่ายยยย  Grin มาจิ้มนมข้นหวาน
เป็นเมนูโปรดเหมือนกัน คู่นี้คู่เดียว อิ่มทั้งวัน  Grin

ปล. กิ๊ก....  Shocked Shocked แม่บ้านลำเค็ญจะเสี่ยงต้องดูให้คุ้มหน่อย
ขอหล่อๆ นะ เสี่ยงทั้งทีต้องเสี่ยงให้คุ้ม ชิมิ ชิมิ คริ๊ คริ๊ คริ๊ Grin Grin Grin

ค่ำนี้ ทานอะไรไม่ค่อยได้ ซื้อข้าวโพดแพ็คใหญ่ มาต้ม คลุกมะพร้าว น้ำตาล
อร่อยมั๊ก ปกติจะต้มใส่เนยสลัดเกลือใส่ไปหน่อย นั่งแทะไปดูทีวีไป
แต่วันนี้แก้เบื่อ เปลี่ยนแปลงเมนูเล็กน้อย   Grin

ปล. พี่สวย คุณหมู เงียบเชียว หรือว่า...................... Shocked Shocked Shocked แอบไปแซ่บเมนูอร่อยๆ กันสองคน  Shocked

« Last Edit: Dec 13, 2010, 21:24:03 by playai » Logged

na_past
Full Member
นักศึกษา

« Reply #2771 on: Dec 14, 2010, 08:52:51 »

คุณปลาใหญ่ ทำปาท่องโก๋  เองเหรอคะ สุดยอด มาก สุดยอด Shocked Shocked
ไม่ได้แอบไปแซ่บกะพี่สวยนะคะ  Grin Grin พี่สวยกำลังยุ่งกับคิดเมนูสำหรับคริสมาสนี้ ได้ยินว่า มีแขกหลายคนอยู่

คุณน้องนก HBD ย้อนหลังแล้วกันนะคะ สมหวัง สมหวังคะ เมนูแต่ละอย่างเนี้ย นึกว่าเจ้าของร้านอาหารนะเนี้ย เจ้าทีโบน ทานคนเดียวเหรอจ๊ะ มันอ้วนมากเลย

คุณร็อกกี้ ส่งหมูทอดพัสดุมาหน่อยนะคะ  Grin Grin ทำกินเองก็ไม่เหมือน

โอ๊โอ !!! เพิ่งสังเกต ครกคุณปลาใหญ่ อย่าบอกนะว่าหิ้วมาจากเมืองไทย    นี่แหละแม่บ้านตัวจริง Wink

คุณไดแอนด์ อย่าถ่อมตัวไม่ให้เรียกแม่บ้าน หมูทำขนมทำไม่เป็นเลยคะ  ได้แต่นั่งดูรูปคนอื่นเค้าทำ

ช่วงนี้ก็เป็นเมนูสุขภาพเหมือนกันคะ สลัดไก่ ใส่ลำไยกระป๋องด้วย ราดซอสจะออกเผ็ดๆ เปรี้ยวนิดๆคะ

Uploaded with ImageShack.us

ปล.คุณจีน่า ใกล้ๆวันเด๊วโทรไปหานะจ๊ะ
Suay
Hero Member
ที่ปรึกษา

à la prochaine/ See you later.

« Reply #2772 on: Dec 14, 2010, 16:24:49 »

ก่อนอื่น แฮปปี้เบิร์ดเดย์ น้องนกย้อนหลังนะจ๊ะ  คิดประสงค์สิ่งใดก็ให้ได้ดั่งใจหวัง นะจ๊ะ

เห็นด้วยเลย น้องนกจ๋า   แต่ละเมนูนี่นึกว่ากำลังสั่งจากร้านอาหารเจ้าอร่อยเลยล่ะ สีมือมากๆ สะตอน่ะของชอบล่ะ
ทานกับอะไรก็อร่อย ยกเว้นกับ เครน บรือเล่  Grin Grin Grin  

แต่ที่แน่ๆ น้องนกยังติดค้าง สูตรข้าวหมกไก่พี่สวยอยู่ บอกมาซะดีๆ จะบอกดีๆ รึจะบอกทั้งน้ำตา
ไม่ได้ใจดีเหมือนหน้าตานะ  Grin Grin Grin Grin

น้องปลาใหญ่ ข้าวเหนียวดำที่บ้านพี่สวยก็มี แล้วจะทำมั่ง แต่ว่าเห็นปลาท่องโก๋แล้วอยาก
ทานกับสังขยาใบเตย มีใบเตยอยูในตู้เย็นพอดี เอามั๊ย พี่สวยแบ่งให้  Wink Wink Wink

น้องหมู เข้าใจทำนะใส่เงาะ ไว้พี่สวยลอกมั่ง  Kiss Kiss :-*เชื่อแล้วล่ะ ฝีมือทำสลัดนะพี่สวย
ยังติดใจอยู่เลย ไม่ก่อนไม่เคยนึกชอบ แต่หลังๆ ชอบทาน ผัก   Smiley Wink Wink สุขภาพจ๊าสุขภาพ

เพื่อนสวีทตี้โหมงานจัง พักนี้ ไม่ว่างนำอาหารมาอวดเลย แต่อย่างไร ก็หาเวลาซักนึดเอามาโชว์หน่อยนะเพื่อน

วันนี้แม่บ้านสวยทานขนมจีนล่ะ แต่ไม่อิ่มไงไม่รู้ ก็เลยยำไข่ดาว และใส่สาระพัด ที่มีในตู้เย็น แล้วใส่น้ำ
จิ้มไก่แทน นำยำ

นึกเซ็งๆ ไม่รู้จะทำอะไรดี สิ่งที่กำลังฝึกกำลังหัด กับน้องหมู ก็มึนๆ หัว ทำคุกกี้เนยมาฝากคุณแม่บ้าน
ทุกคนดีกว่า

คุณdi_ann  ว่างมาทานคุกกี้เปล่าน้อ

« Last Edit: Dec 14, 2010, 16:28:06 by Suay » Logged

Je vous aime parce que vous êtes ce que vous êtes...
ARRAYA
Full Member
นักศึกษา

« Reply #2773 on: Dec 14, 2010, 17:06:16 »

Cheesy Cheesy Cheesy ขอบคุณสำหรับคำอวยพรจากแม่ครัวทุกท่านนะค่ะ ซาบซึ้ง   Cry Kiss Kiss
คุณปลาใหญ่ งี้ก็แย่เลยซิค่ะ อดทานเผ็ดไปซักระยะ อืม ต้องเป่าก่อนนะค่ะของร้อนๆเนี่ย  Wink Wink หายเร็วนะค่ะ จะได้ทานอะไรอะไรอร่อยอร่อย Wink

พี่หมูขา เนื้อทีโบน นานๆทานสักครั้งค่ะ แต่อ้วนเนี่ย นกอ้วนปุกลุกอยู่แล้วค่ะ อิอิ อ้วนอีกนิดคงไม่เป็นไร ต้อนรับอากาศหนาว คิกคิก Grin Grin
สลัดไก่ของพี่หมูเนี่ย มีใส่ผลไม้ด้วย น่าทานมากค่ะ

พี่สวยขา แหมมม หายไปหลายวันนึกว่าไปไหน ทำคุกกี้หน้าตาน่ารัก น่าอร่อยอยู่นี่เอง แหมม คนกินคงกินไปยิ้มไป เพราะหัวใจเล็กๆบนคุกกี้แน่ๆเรยยย Cheesy Cheesy Cheesy
อุ้ยยย ฝีมือทำอาหารของนกเข้าขั้นร้านอาหารเลยหรือค่ะ ชมกันแบบนี้ก็เขิลแย่สิค่ะ หน้าตาดี แต่รสชาติไม่รู้จะไปเทียบร้านอาหารได้รึป่าว ยังงัยก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำชมนะค่ะ  Grin Grin
พี่สวยขา อย่าเอาข้าวสารเสกปาใส่นกนะค่ะ บอกแล้วค่ะ บอกแล้วค่ะ Grin Grin
สูตรข้าวหมกไก่ นกใช้ เครื่องแกงอินเดียเป็นผงๆ สีเหลือง ค่ะ แล้วก็ Cumin seeds. เอามาตำให้ละเอียดผสมลงไปกับเครื่องแกง เท่านี้เองค่ะ
ถ้าคิดว่ายังไม่เหลืองพอ อาจจะใส่ขมิ้นผงผสมลงไปอีกหน่อยก็ได้ค่ะ แล้วก็เริ่มวิธีทำได้เลย ง่ายนิดเดียว ลองดูนะค่ะ

ARRAYA
Full Member
นักศึกษา

« Reply #2774 on: Dec 14, 2010, 17:15:11 »

เห็นขนมจีนของพี่สวย ก็เลยเอาแกงเขียวหวานไก่กับผักแกล้มมาเพิ่ม เสียดายน่าจะมีแกงไตปลาสักหน่อย  Grin Grin

ตามไปด้วย ยำมะม่วงปลาฉิงชั้ง ละกันตบท้าย

« Last Edit: Dec 14, 2010, 17:24:44 by ARRAYA » Logged
Pages: 1 ... 183 184 [185] 186 187 ... 292
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP