Pages: 1 ... 152 153 [154] 155 156 ... 290
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เมนูแม่ครัวจำเป็น ใครมีเมนูอร่อยๆ เข้ามาเม้นๆ กันหน่อยนะ  (Read 628711 times)
Rockies Girl
Hero Member
ที่ปรึกษา

View Profile WWW
« Reply #2295 on: Sep 06, 2010, 11:28:53 »

คุณปลาใหญ่.....ตกลงฝนยังตกมาอีกหรือเปล่าคะ ที่นี่เช้าๆ แดดออกจ้า แต่ตกบ่ายฟ้าครึ้มๆ แต่ฝนไม่ตก
ป.ล. เห็นน๊าว่าเข้าไปดูกระทู้ที่ครัวมา กระทู้นั้นโพสต์ไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้วแน่ะ แต่ยังมีคนไปขุดกระทู้ขึ้นมาจากหลุม  Grin
วันนี้ถ้าไม่ขี้เกียจอาจไปเดินห้างใหญ่ที่สุดนั้นซะหน่อย จะได้ไปซื้อของกินที่ T&T ด้วย ตอนนี้นึกถึงลูกชิ้นเนื้อ T&T เลยล่ะ จำรสชาติความอร่อยได้

พี่กวาง.....รอดูภาพซาลาเปาอยู่นะคะ ผักกาดดองผัดไข่เคยทานตอนเด็กๆ จำได้ว่าพอเห็นแล้วไม่อยากทาน แต่พอตักเข้าปาก ก็เอออร่อยแฮะ
ชอบทานพวกแกงที่ใส่ผักกาดดองด้วยค่ะ ชอบอะไรที่ออกเปรี้ยวๆ หน่อย ไก่แดดเดียวก็น่าทานอีกแล้ว ดีค่ะเอาไปอบแทนทอดน้ำมัน

กุ้งแช่ปลาของคุณ na_past น่าทานมากค่ะ เมนูนี้เคยทานแค่ 1-2 ครั้งเองค่ะ นานมากแล้ว จำได้ว่าชอบทานมาก
อยากลองทำทานเหมือนกันแต่ต้องหากุ้งที่คิดว่าสดจริงๆ มาทำ กลัวท้องจะเสียน่ะค่ะ

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
sweety
Hero Member
ที่ปรึกษา

love U Canada

View Profile
« Reply #2296 on: Sep 06, 2010, 14:10:00 »

สวัสดีเช้าวันจันทร์ที่แสนหวานจ้า    ที่แสนหวาน เพราะเช้าวันนี้ เป็นเช้าวันจันทร์ที่คุณสามีไม่ต้องไปทำงาน
ได้หยุดอยู่บ้านกัน    แต่วันนี้อากาศที่วิคตอเรีย   ฝนตกกระหนุงกระหนิง ทั้งวันเลยอ่ะ  คาดว่าคงจะตกตั้งแต่เมื่อคืน
ตอนดึกแล้วแน่เชียว    ตอนนี้อากาศข้างนอกบ้าน  ก็จะเย็นเจี้ยบหน่อย ๆ   โผล่หน้าออกไปนอกระเบียงบ้าน  แล้วต้อง
รีบกลับเข้ามาอย่างเร็ว    แต่ก็ดีไปอย่าง  ฝนตกแบบนี้   ไม่ต้องรดน้ำต้นไม้ ทั้งหน้าบ้าน หลังบ้าน ทั้งระเบียง
แต่เสียตรงที่เฟอร์นิเจอร์ที่ระเบียง   เปียกฝนเลยอ่ะ  นี่ขนาดมีหลังคานะเนี่ย    คาดว่าลมคงจะแรงไปหน่อย  

เห็นหมูแดดเดียว   ของน้องกวางแล้ว น่ากิน และ น่าทำมาก ๆ    ไว้ถ้าที่นี่แดดออกอีกเมื่อไหร่   งานนี้ ไม่พลาดแน่นอน
แต่คงจะทำเป็นเนื้อแดดเดียวมากกว่า    เพราะในตู้เย็นมีเนื้ออยู่หลาย      ส่วนเมนู กุ้งแช่น้ำปลา  ของน้อง นภัส  เห็นแล้วอยากกินมั่ก ๆ     แถม วัตถุดิบ ก็มีพร้อมในตู้เย็น     จริง อย่างน้องนภัส ว่า  เมนู แซ่บส์ แซ่บส์ แบบนี้ ฝรั่งเค้าไม่
กินกัน   ฝรั่งที่บ้าน  ก็เหมือนกัน  จะมาคอยแซว ว่า สไปซี่  สไปซี่   แต่ จริง ๆ นะ  เวลากินอาหารแซ่บส์ แซ่บส์ แบบนี้
ขนาดกินเสร็จ  แปรงฟัน ก็แล้ว  หมากฝรั่ง ก็แล้ว  แต่ ลมหายใจ  ออกมา  ก็ยัง สไปซี่ อยู่ดี     เพราะอยู่เมืองนอกแบบนี้  ไม่เหมือนอยู่เมืองไทยนิ  อยู่เมืองไทย  เป็นโสด  กิน อะไร แซ่บส์ แซ่บส์   อย่างไร ก็ได้   แต่แต่งงานแล้ว อยู่กับ
สาละมีแบบนี้    บางที  กินอะไร แซ่บส์  แล้ว  เกรงใจ  ฝรั่ง   ข้างตัว  นิดสสสสสสสสสสสสส์ นึง   Wink

ปล   ก็เพราะเมนูอาหารว่าง ของหวาน  ตำหรับชาววัง ของแม่ครัวลำเค็ญ เอ้ย จำเป็น แถบแคลการี เนี่ย  เคยทำให้
แม่ครัววิคตอเรีย   อึ้ง  ทึ่ง  ร๊ากกกกกกกกกกก   ใน ความเพียรพยายาม  อุตสาหะ  ของคุณเธอมาแล้ว
« Last Edit: Sep 06, 2010, 14:43:47 by sweety » Logged
playai
Elite member
ปรมาจารย์

« Reply #2297 on: Sep 06, 2010, 14:58:07 »

ป.ล. เห็นน๊าว่าเข้าไปดูกระทู้ที่ครัวมา กระทู้นั้นโพสต์ไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้วแน่ะ แต่ยังมีคนไปขุดกระทู้ขึ้นมาจากหลุม  Grin

จะบอกว่า เมื่อวานไปหาแหล่ง "ลอกการบ้าน" มา คิดไม่ออกว่าจะทานอะไรดี ก็เสริทหาไปเรื่อยๆ เลยไปจ๊ะเอ๋เข้า โลกกลมเชียวนะยู  Cheesy
เมื่อวานไปช็อบมาได้อะไรมาบ้าง อยากรู้อยากเห็น  Grin จะบอกว่า ไม่สามารถเข้าห้างสรรพสินค้าได้ มันร้อนๆ ห้ามเข้า Cheesy Cheesy Cheesy กลัว กลัว Grin

จะบอกคุณพี่เจ้ว่า อากาศกระหนุงกระหนิง สงสัยมีแถบวิคตอเรียที่เดียวกระมัง สงสัยบ้านหลังนั้นหลังเดียวด้วยซิ แถวบ้านแม่ครัวลำเค็ญฝนก็ตก
เป็นระยะๆ ตอนนี้ต้นมะเขือเทศ พริกหยวก โตวันโตคืนเลยจ๊ะ ปลื้มมมมม (อีกแล้ว)  Wink

คุณนภัส เมนูหน้าตาแซ่บมาก เป็นเมนูติดบ้านเช่นกันจ๊ะ เพราะจะปั่นน้ำจิ้มซีฟู๊ดใส่ขวดไว้ ได้มะระดิบมาแกล้ม กรี๊ดดดดดดดด กรี๊ดดดดดด Shocked Shocked
ปลาใหญ่จะบอกว่า เมนูแหนมเนืองเป็นเมนูโหดมาก กว่าจะได้หมูชิ้นนั้นมานะ ใช้เวลาร่วมครึ่งวัน แต่ก็คุ้มนะ อร่อยถูกใจแม่บ้านลำเค็ญอย่างเรามาก และก็พยายามหาผักที่ใกล้เคียงมากที่สุด ได้กล้วยดิบฝาดๆ กับมะเฟือง  รสหวานอมเปรี้ยว อร่อยเข้ากัน อยากทานอีกจังเลย

น้องกวางจ๊ะ ไม่ต้องระวังเรื่องลดความอ้วนหรอกนะ อีกไม่กี่เดือนก็หนาวแล้ว ปล่อยๆ มันไปเหอะ พุงปลาใหญ่กลมป๊อกเลย เก็บไว้ให้ร่างกายอบอุ่น  Grin Grin

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

By Maya Angelou
playai
ปรมาจารย์

« Reply #2298 on: Sep 06, 2010, 15:00:26 »

สุดท้ายเราก็ได้แหล่งลอกการบ้าน แล้วเราก็ไปซื้อปลานิลมาทอดให้กรอบ
ราดด้วยซอสฉู่ฉี่ที่อร่อยที่สุดในโลย  Shocked Shocked Shocked อมเปรี้ยว อมหวาน อร้อยยยย อร่อย  Wink Cheesy Grin

I've learned that people will forget what you said,
people will forget what you did,  but.......
people will never forget how you made them feel.

sweety
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #2299 on: Sep 06, 2010, 15:18:04 »

นี่ตัวเอง  แม่บ้านแคลการี่   เราจะบอกว่า ตอนที่เราเข้าครัวมานะ  แล้วเห็นผ้าปูโต๊ะ กับ ที่วางอาหารตัวเองน่ะ
เหมือนบ้านเราเป๊ะเลยนะเนี่ย  ตอนแรก  พี่เจ้  ก็ งง ๆ นิด นึง ว่า  วันนี้ เรายังไม่ได้เอาอาหารมาลงเลยนะเนี่ย
แต่ทำไมคลับคล้าย คลับคลา  ว่าเป็นบ้านเรา     สงสัย  พึ่งสอยมาจากเมืองไทยแน่เลย   ลวดลายไทย ๆ แบบนี้
เป็นที่นิยมมากในบรรดาครัวไทย ต่างแดน   เนี่ย  ถ้าพี่เจ้  กลับไปเมืองไทยปีหน้าเนี่ย  จะหอบมาให้เพียบเลย
เพราะรู้แล้ว  ว่าอะไรที่ต้องการมาก  ต้องการน้อย   สำหรับชีวิตที่นี่   

พูดถึง เรื่องน้ำจิ้มซีฟู้ดปั่นนะ    สูตรคุณไทยนิยมนะ  เยี่ยม มั่ก ๆ   ห้อม หอม  ยิ่งเก็บใส่ขวดไว้ในตู้เย็นนะ  เอาออกมาจิ้ม
กับอะไรก็แซ้บ แซ่บส์   แถม หอมผักชีอีกต่างหาก     พี่เจ้ ปลื้มมั่ก มั่ก  กับน้ำจิ้มซีฟู้ดที่คุณไทยนิยมให้สูตรมาเนี่ย

ตอนนี้ต้องออกไปกิน Lunch นอกบ้าน  กับคุณสามี แล้วล่ะ   แล้วตอนบ่าย ๆ จะกลับเข้ามาในครัวใหม่  จะมาส่งการบ้าน
ยำมะม่วงสูตร สำหรับ ฝรั่ง   ที่คุณไทยเกิลย์  ให้มา       ขอบอก ว่า สุดยอด เช่นกัน จ้าาาาาาาาาาา
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #2300 on: Sep 06, 2010, 15:18:59 »

สุดท้ายเราก็ได้แหล่งลอกการบ้าน แล้วเราก็ไปซื้อปลานิลมาทอดให้กรอบ
ราดด้วยซอสฉู่ฉี่ที่อร่อยที่สุดในโลย  Shocked Shocked Shocked อมเปรี้ยว อมหวาน อร้อยยยย อร่อย  Wink Cheesy Grin

คุณปลาใหญ่รู้ได้ไงเนี่ยว่าร็อคกี้เกิร์ลนึกอยากทานปลาทอดแบบนี้มาตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
พูดหลายครั้งมากว่าอยากทานปลาทอดๆ สงสัยคุณปลาใหญ่รับกระแสจิตได้นะเนี่ย เลยไปลอกการบ้านตรงตามใจคนทางนี้เลยน๊า

ครัวไกลบ้านส่วนใหญ่ก็เข้าไปดูว่ามีอะไรใหม่ๆ บ้างน่ะ ไม่ค่อยได้โพสต์มากเหมือนแต่ก่อน จะเข้าไปแจมด้วยไม่กี่กระทู้
สมัยก่อนสมาชิกในครัวไม่เยอะมากจนเกินไป มีจัดลำดับว่าใครเป็นพี่เป็นน้องกันในครัวได้เลยน่ะค่ะ เดี๋ยวนี้คงจัดลำดับกันไม่ไหวแล้ว

ว่าแต่ใครเป็นพี่เป็นน้องกันในนี้เอ่ย ร็อคกี้เกิร์ลเคยนึกว่าคุณปลาใหญ่เป็นรุ่นน้องนะ หรืออาจจะเป็นรุ่นพี่หว่า หรือไม่ก็อายุเท่ากัน

Shopping ไปมาวันเสาร์น่ะค่ะ ไม่ได้อะไรเลยเพราะไม่เห็นอะไรถูกใจ ไม่ชอบ The Bay  ใน Downtown ที่นี่เลยค่ะ Downtown Calgary ดีกว่าเยอะ
วันนี้ว่าจะไป West Ed แต่คุณสามีอยากแกะไฟหน้ารถออกมาเปลี่ยนริมยางอะไรข้างใน ใช้เวลานานก็เลยยังไม่ได้ไปเลย แต่คงไม่ไปแล้วแหละ
เพราะคงหาที่จอดรถยากแล้ว  เลยยังไม่ได้อาบน้ำเลยค่ะเนี่ย แต่ทำอาหารกลางวันเสร็จเรียบร้อยแล้วนะ ดูภาพข้างล่างได้เลย

พี่ Sweety เสียดายจังวันหยุดสุดท้ายวันนี้อากาศกลับไม่ดี แต่ก็ไม่ต้องรดน้ำก็ดีไปอีกอย่างใช่มั้ยคะ  Smiley จะได้ไม่ต้องออกแรง

วันนี้ทำเส้นหมี่ราดซอสหมูสับค่ะ ใส่ผงกะหรี่ หัวหอม มะเขือเทศ และหมูสับค่ะ สูตรจากครัวไกลบ้านอีกเช่นเคย

พาเที่ยว พาชิม By Rockies Girl
http://rockiesgirl.blogspot.com/
playai
ปรมาจารย์

« Reply #2301 on: Sep 06, 2010, 18:11:18 »

ตอนนี้ต้องออกไปกิน Lunch นอกบ้าน  กับคุณสามี แล้วล่ะ   แล้วตอนบ่าย ๆ จะกลับเข้ามาในครัวใหม่  จะมาส่งการบ้าน
ยำมะม่วงสูตร สำหรับ ฝรั่ง   ที่คุณไทยเกิลย์  ให้มา       ขอบอก ว่า สุดยอด เช่นกัน จ้าาาาาาาาาาา

แม่ครัวลำเค็ญก็มีเมนูช่วงพระอาทิตย์ตกดินเหมือนกัน แต่ขออุบไว้ก่อน  Roll Eyes
ปล. นอกจากผ้าปูโต๊ะแล้ว จานบ้านเราสองคนเมื่อเหมือนกัลลนี่นา จำได้ว่าพี่เจ้เคยทัก  Cool
อะไรจะขนาดน้านนนนนนนนนนนนนนนนนนน
ปล. คุณพี่เจ้ไปได้สูตรน้ำจิ้มตั้งแต่เมื่อไหร่อ๊ะ ปลาใหญ่อ่านพลาดสายตาไปได้อย่างไร บอกมาเดี่๋ยวนี้เลยยยยยยยย ห้ามอุบไว้คนเดียว จุ๊ดๆ นะเออ

คุณร็อกกี้เกิล เมื่อก่อนปลาใหญ่มักไปลอกการบ้านที่เวบไกลบ้านอยู่ "ตลอด" จนรู้สึกอาย เกรงใจ เลยสมัครเป็นสมาชิกเข้าไป
แต่ปลาใหญ่ไม่ค่อยมีเวลา ไม่ค่อยได้โพสน์นัก แวบไปเป็นระยะๆ คนในครัวไกลบ้านเค้าอยู่คนละประเทศเชียวน๊า คนละขั่วโลกเลยนะ
เราเข้าไปอ่านแล้วรู้สึกดีมากเลย รู้สึกเค้ารักสามัคคีกันดี อบอุ่นแบบไกลบ้านจริงๆ  Cheesy

เมนูแนะนำของคุณร้อกกี้เกิลวันนี้ หน้าตาเหมือนน้ำพริกหลนเลยอ่ะ  Shocked อร่อยป๊ะ

ปล. ไม่ขอเดาใครอายุมากกว่ากัน กลัวตอนเฉลยแล้วปวดจาย กรี๊ดดดดดดดดดดดด  Cool
« Last Edit: Sep 06, 2010, 18:12:52 by playai » Logged

sweety
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #2302 on: Sep 06, 2010, 21:00:32 »

ปล. คุณพี่เจ้ไปได้สูตรน้ำจิ้มตั้งแต่เมื่อไหร่อ๊ะ ปลาใหญ่อ่านพลาดสายตาไปได้อย่างไร บอกมาเดี่๋ยวนี้เลยยยยยยยย ห้ามอุบไว้คนเดียว จุ๊ดๆ นะเออ

อ๊ะ  Wink   จะบอกว่า งานนี้คุณแม่บ้านแคลการี่   พลาดสายตา ไปนะเจ้าคะ  สำหรับสูตรเด็ด น้ำจิ้ม ของคุณไทยนิยมเนี่ย
คือจะบอกว่า  เวลาที่คุณไทยนิยม โพส เนี่ย  ต้องอ่านให้ดี ๆ  เพราะจะมีสาระ และ เคล็ดลับ อยู่ในนั้น   สูตรที่คุณไทยนิยมให้มา   นั้น ก็คือ  พริกขี้หนู  กระเทียม  ผักชี    ปั่นให้เข้ากัน   เพราะจะได้สีเขียวจากผักชี  และ สีแดงจากพริก  กลมกลืนกัน  และผักชีจะให้ความหอมในตัว  หลังจากที่ปั่นเข้ากันละเอียดดีแล้ว  ทีนี้ ก็ผสม น้ำปลา น้ำตาลปิ้บนิดนึง น้ำมะนาว  ถ้ามีน้ำกระเทียมดองด้วยยิ่งดี    ผสมกัน  ชิมรส ให้ได้รสชาติที่ต้องการ     นี่่ล่ะจ้า  สูตรเด็ด   รับรองเลยว่า
รสแซ่บส์  กลิ่นหอม   ชวนให้น้ำลายสอ     ตำหรับเดียว  กับ ร้านอาหารทะเล  ที่มีน้ำจิ้ม สูตรเด็ดเลยล่ะ 

ส่วนเนี่ย    ยำมะม่วง   ออเดิรฟ  สำหรับ งานเลี้ยงฝรั่ง นะเจ้าคะ   ได้สูตรเด็ด  เช่นกัน มาจากคุณไทยเกิลย์   ทำแล้ว
เวิคร์มาก ๆ   เช่นกัน   ได้คะแนนนิยม  ในการทำอาหาร  จากแขกฝรั่ง อีกเช่นกัน  ต้องขอขอบคุณ  คุณไทยเกิลย์
มา ณ  ที่นี้ ด้วยเช่นกัน     ถ้าใคร มีงานเลี้ยง  ลองเอาไปทำดูนะจ๊ะ    จานนี้ ฝรั่ง สาว ๆ ชอบ  ฝรั่ง หนุ่ม ๆ ก็ชอบ แม้ กระทั่ง ฝรั่ง เด็กน้อย ก็ยัง ชอบเลยอ่ะ  แบบ  มีรสหวาน ซ่อนเปรี้ยว และ สีสรร เหมือนจะเผ็ด  แต่ไม่เผ็ดจ้าาาาาา   แถมยังมี มะม่วงหิมพานต์  ให้เคี้ยวด้วยล่ะ     

playai
ปรมาจารย์

« Reply #2303 on: Sep 06, 2010, 21:52:22 »

โอ๊ะ โอ๊ะ โอ๋ แต้งกิ้วจะพี่เจ้

แต่จะบอกว่า สูตรฮ่องเต้สูตรนี้ก็อร่อย องค์หญิงปลาใหญ่ทานข้าวสองจานแหน่ะ  Cheesy Cheesy
อร่อยมั๊กมากกกกกกกกกก รู้ยังงี้ทำเพิ่มอีกซักสองตัว ทานหมดเกลี้ยงเลยค่ะ
ตอนทำก็เกร็งมาก เพราะพยายามไม่ใส่เครื่องมือหนัก เพราะกลัวรสชาดจะเสียอย่างเคยๆ  Grin
ก็ตวงตามเป๊ะๆ ไม่ขาด ไม่เกิน  ยกเว้นพริกสด หั่นใส่เพิ่มไปอีกหน่อย เพราะชอบรสจัด

ขอขอบคุณคุณไทยนิยมมากๆ เลยนะค่ะ แนะนำสิ่งดีๆ และเมนูอร่อยๆ มาให้ตลอด
อร่อยมั๊กๆ เลยค่ะ

ปล. ไม่มีพริกไทยขาวค่ะ ก็ใส่พริกไทยดำแทน สีเลยออกคล้ำๆ ค่ะ

« Last Edit: Sep 06, 2010, 22:56:47 by playai » Logged

Reindeer&Mitch
Jr. Member
นักเรียน
**

Reindeer&Mitch

thunyaalovelove@hotmail.c
« Reply #2304 on: Sep 07, 2010, 11:35:39 »

คุณพี่ปลาใหญ่คะ ส่งมา ทาง Halifax ซักจานได้ไหมคะ เห็นแล้วอยากลองลิ้มชิมรสเลยค่ะ ช่วงนี้ไม่ได้เข้าครัวบ่อยแล้วค่ะ เพราะว่า คนที่บ้านมาท้วงว่า อาทิตย์นี้ ต้องเป็น คิวของแคนาเดี้ยนฟู้ด แล้วนะ ก็เลย ต้อง มาหา ชะเง้อ แถวครัวนี้แหละค่ะ แล้วเอาไปจินตนาการเวลากินอาหารแคนาเดี้ยน ค่ะ

ส่วนซาลาเปา ขอบอกว่า ตอนนวดแป้ง นวดด้วยมือค่ะ สนุกค่ะ แล้วได้ซาลาเปา มาทั้งหมด 37 ลูกค่ะ แล้วแจกจ่าย ไปจนเหลือ 23 ลูก ตอนแรก ฝรั่งที่บ้านคิดว่าเก็บในตู้เย็นไม่ได้ ก็คิดว่า จะแจกใครบ้าง ใครบ้าง สรุป พอรู้ว่า แพคแล้วแช่แข็งได้ เท่านั้นค่ะ เก็บเข้าตู้เย็นทั้งหมด 23 ลูกเลยค่ะ เพิ่งเคยเห็น คนที่บ้าน งก ก็ครั้งนี้แหละค่ะ

มีไส้ถั่วแดง กับไส้หมูสับค่ะ อย่าตกใจรอยกัดนะคะ เพราะไปตะปบออกมาจากปากคนที่บ้านค่ะ

เห็นเมนูกุ้งแช่น้ำปลา ขอลอกการบ้านหน่อยนะคะ เพราะว่า จะ แอบไป แซ่บส์ แซ่บส์ แล้ว แอบทำกุก กัก กุก กัก หลังบ้านคนเดียวค่ะ  Grin Grin Grin Grin

คุณพี่สวีทตี้ค่ะ อยากให้ลมพัดเอา ฝนที่ตกกระหนุงกระหนิง พัดมาทาง ฮาลิเฟ็กซ์ บ้างจังคะ จะเหมือน เปาะ แปะ เปาะ แปะ เหมือนเมืองไทยไหมคะ

คุณน้องร๊อกกี้ เกริ์ล คะ ได้โปรดอย่าจัดลำดับ พี่น้อง ตามอายุ นะคะ เพราะพี่กวาง กลัวววววววววว ปวดใจเหมือนกัน ค่ะ พอรู้ความจริงเรื่องอายุค่ะ

Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #2305 on: Sep 07, 2010, 11:53:11 »

คุณปลาใหญ่.....น้ำราดมันเยอะน่ะค่ะเลยดูเหมือนหลนเลย 55  และก็อร่อยสิคะ สูตรจากครัวไกลบ้านไม่อร่อยได้ไงใช่มั้ยคะ  Wink สูตรก๋วยเตี๋ยวหมูสับของพี่แตงน่ะค่ะ
ฝรั่งทานได้เพราะไม่เผ็ด แต่คุณชายที่บ้านทานจานที่ 2 ขอโปรยพริกแห้งป่นลงไปค่ะ ดูสิกลายเป็นฝรั่งทานเผ็ดไปแล้ว
ว่าแต่เมื่อไหร่ lobster จะหมดเหรอ ส่งแช่แข็งด่วนพิเศษแจกจ่ายมาให้ทางนี้บ้างก็ได้นะคะถ้าทานกุ้งมังกรจนเบื่อแล้ว  Grin

ตกลงไม่ต้องจัดลำดับอายุเหมือนในครัวไกลบ้านสมัยก่อนก็ได้ 55 ถึงยังไงร็อคกี้เกิร์ลก็ไม่ได้ตำแหน่งสุดท้ายอยู่ดี 55  Cheesy

พี่กวางทำซาลาเปาได้หลายลูกเยอะมาก น่าทานอีกแล้ว  Wink สงสัยคุณชายที่บ้านพี่คงอยากเก็บตุนไว้ทานหน้าหนาวไง เห็น Halifax ทางทีวี ต้นไม้ใหญ่ถูกลมพัดถอนรากถอนโคนออกมาเลย
ท่าทางลมจะแรงเอามากๆ   Shocked

ยำมะม่วงพี่ Sweety ก็น่าทานค่ะ บ้านนี้ทำอะไรออกมาก็น่าทานเสมอ วันนี้ฝั่งนี้คงทำข้าวไม่มันไก่ทานค่ะ  Smiley

พี่สวยไปไหนค่ะเนี่ย มารายงานด่วนพร้อมภาพยั่วน้ำลายนะคะ  Kiss

พี่จีน่าคงยังติดดูเทนนิสอยู่แหง๋ๆ เลย Cheesy

คุณหยกก็อีกคน ถามหามานานแต่หายหน้าหายตาไปเลย คงกำลังสนุกอยู่ที่เมืองไทยหรือนั่งคิดถึงแฟนอยู่น๊า  Cool

SweetPea
ปรมาจารย์

Shut up!!

« Reply #2306 on: Sep 07, 2010, 12:20:40 »

คุณหยกก็อีกคน ถามหามานานแต่หายหน้าหายตาไปเลย คงกำลังสนุกอยู่ที่เมืองไทยหรือนั่งคิดถึงแฟนอยู่น๊า  Cool

ไม่ได้เข้ามานาน มีคนบ่นถึงเราด้วย  Grin

ช่วงก่อนหน้านี้ที่บ้านยุ่งมากค่ะ ไม่ได้แวะมาเลย
เพราะเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เพิ่งจัดงานแต่งให้พี่สาวค่ะ
(รอดฝนได้อย่างปฏิหารย์ ทั้งที่ก่อนวันงาน ตกทุกวันเลย..  Shocked )
ยังไม่มีเวลาลงรูปในบล็ฮก (รอกล้องจากช่างด้วย)
เอารูปมาอวดด้วย  Grin

ขันหมากเธออลังมากอ่ะ (แอบอิจฉา Y_Y)

คนไหนหยก เดาเองเองนะ (เดาไม่ถูกกเลยล่ะสิ ฮ่าๆๆ)

อยากกลับเมกาแล้วอ่ะ อยากเข้าครัว(ใหม่) Y_Y

Love is u & me..
@~Stories are everywhere~@
เปิดร้านแล้วนะเจ้าคะ.. อุดหนุนกันหน่อย Cheesy
Please visit and shop at YokiDoki Shop
Suay
Hero Member
ที่ปรึกษา

à la prochaine/ See you later.

« Reply #2307 on: Sep 07, 2010, 13:41:40 »

ขนมจ่ามงกุฎที่น้องปลาใหญ่ทำได้ แสดงว่าไม่ธรรมดานะว่ามั๊ยน้องปลาใหญ่  Grin Grin Grin  

ขนมแต่งงานวิจิตรจริง ๆ ภูมิปัญญาไทย
      น้องหยก คนใส่ชุดสีชมพูหน้าเหมือน บี - น้ำทิพย์นะ

ปรบมือให้น้องกวาง เก่งมากทำซาลาเปาแตกเหมือนขนมปุยฝ้ายเลย ขออันนะจ๊ะ  Grin
« Last Edit: Sep 07, 2010, 13:43:20 by Suay » Logged

Je vous aime parce que vous êtes ce que vous êtes...
playai
ปรมาจารย์

« Reply #2308 on: Sep 07, 2010, 14:21:54 »

นู๋หยกเอาขนมอะไรมาอวดบ้างนะนั่น  Shocked Shocked Shocked
แม่ครัวลำเค็ญอย่างเราเห็นแล้วอยากทานจัง  Shocked
พานขันหมากตกแต่งได้สวยจังเลย ขอจองสองถาดเลยนะ  Wink Cheesy

ซาลาเปาน้องกวางบิดได้สวยงามมากกกกก ขอออเด้อใส้หน่อไม้กะไข่ต้มด้วยจ้าาาา อยากทานๆ
คุณร้อกกี้เกิล คราวนี้ปลาใหญ่ออกทั้งหนวด ทั้งก้าม ไม่หวายยยแล้วววว กินติดกันถี่ยิบเลย คงทำจนหมดไม่หวายยยอ่ะ
ปล. ไปซื้อปลามาทอดอ๊ะยัง  Cool Grin

คุณพี่สวยไปเที่ยวมาเป็นอย่างไรบ้าง อย่าลืมเอารูปมาอวดด้วยนะจ๊ะ

Suay
Hero Member
ที่ปรึกษา

à la prochaine/ See you later.

« Reply #2309 on: Sep 07, 2010, 15:46:32 »

มาแล้วมาพร้อมกับฝนเก็บภาพสวยๆ มาฝากคุณแม่บ้านทุกคน

ตะวันกำลังจะลับเหลี่ยมเขา ในวันที่ฟ้ามืดฝนมัว  Grin Grin Grin

เสียดายที่จำชื่อเทือกเขาและทะเลสาบไม่ได้ อยู่เมือง St- Danat,, Quebec อยู่ไกลออกไปจาก Montreal ไม่น่าจะเกิน 100- 200 ก.ม. ทะเลสาบยามเช้า(7.00น.)

กระเช้าที่ Mont Tremblant สถานที่ท่องเที่ยวที่เป็นที่นิยมอีกแห่ง เลยออกไปจากเมือง  St- Danat ประมาณ 59 ก.ม.

Je vous aime parce que vous êtes ce que vous êtes...
Pages: 1 ... 152 153 [154] 155 156 ... 290
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP