Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: การซื้อรถมือสองไว้ใช้  (Read 3223 times)
jee
Newbie
นักเดินทาง
*

this is my lovely 'son

View Profile
« on: Aug 14, 2009, 00:10:58 »

นอกจากราคารถแล้ว มีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นเพิ่มเติม? เยอะมาก ? ผมกะว่าตอน land จะซื้อมือสองราคาไม่เกิน 3,000 ไว้ใช้ สามารถซื้อได้ทันทีเลย? หรือว่าต้องรอขั้นตอนอื่นอีกหรือไม่.....และรถอายุเกิน 10 ปีมีข้อกำหนดเพิ่มเติมในการซื้อ? ครับ....ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
Elite member
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #1 on: Aug 14, 2009, 11:40:26 »

ซื้อรถได้ ต้องมีประกัน
ทำประกันได้ต้องมีใบขับขี่
ค่าเบี้ยประกันมากหรือน้อยขึ้นกับประเภทของใบขับขี่หรือประสบการณ์คนขับ และมูลค่าของรถ

ที่จังหวัด British Columbia, Ontario, และNew Brunswick ถ้ารถอายุเกิน 5 ปี มีค่าตรวจการเผาไหม้ (Emission Test) ทุกปี ถ้าไม่ผ่านก็ต้องซ่อม

รถมืือสองที่นี่ถูกมาก ๆ แต่ดูสภาพรถให้ดีก่อนซื้อนะคะ ไม่งั้นค่าซ่อมอาน โชคดีค่ะ

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
Golf26
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #2 on: Aug 18, 2009, 00:37:41 »

นึกว่าอยู่ที่นี่แล้ว
มีรถ อยากจะขายอยู่พอดี

เสียดายจัง

แต่รถเรา สิบเอ็ดปี แล้ว ดีนะ ที่ไปตรวจแล้วผ่าน.....

ไม่งัยกลุ้มใจ เสียเงินซ่อมรถอีก ....

AST
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #3 on: Aug 18, 2009, 10:11:15 »

รถ Canada ไม่เหมือนรถไทยครับ ค่ารถถูกค่าซ่อมแพง เงิน $3000 นี่ใช้ซ่อมรถปรกติได้ประมาณ 4-5 ครั้ง ซ่อมใหญ่เช่นเปลี่ยน transmission ครั้งเดียวอาจเกิน $3000 ค่าประกันปีสองปีก็ $3000 แล้ว

ดังนั้นถ้าคุณไม่ใช่ช่าง ซ่อมรถเองไม่ได้แนะนำให้ลงทุนซื้อรถที่ใหม่มากหน่อย เพื่อเน้นซ่อมน้อยเอาไว้จะประหยัดเงินมากกว่าในระยะยาว เน้นซื้อรถที่ออกแบบมาให้ปัญหาน้อยสภาพใหม่หน่อยเช่น Toyota, Honda  และบำรุงรักษาเช่นเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง, antifreeze, air filter, transmission fluid บ่อยๆ

ซื้อน่ะซื้อได้เลยแต่ใบขับขี่ international license นี่ค่าประกันแพงมากเผลอๆอาจจะพอๆกับราคารถต่อปี แถมใช้ได้แค่ 2-3 เดือนต้องไปทำใบขับขี่ local ซึ่งเสียเวลาพอสมควรและถ้าทำขั้นตอนไม่ดีอาจได้ class ที่มี restriction เช่นห้ามขับกลางคืน ต้องมีคนมีใบขับขี่นั่งด้วย หรือห้ามมีผู้โดยสาร จะไม่สะดวก
« Last Edit: Aug 18, 2009, 13:03:41 by AST » Logged
jee
Newbie
นักเดินทาง
*

this is my lovely 'son

« Reply #4 on: Aug 19, 2009, 01:16:32 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ..
pinkcar9
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile WWW
« Reply #5 on: Jul 09, 2010, 23:03:00 »

อยากได้ครับขอคำปรึกษาหน่อย

jeena
Sr. Member
อาจารย์

Enjoy every moment of my life (Life style)

cheeranantsidorenko
« Reply #6 on: Jul 09, 2010, 23:26:01 »

รถมือสองนะต้องดูดีดี  เพราะรถที่นี่นะเวลาซ่อมนะแพง และอีกอย่างตอนเทสนะทุกอย่างดีหมด แต่ขับไปขับไปนะโน่นก็ไม่ดี นี่ก็ไม่ดี ที่ทราบๆ มานะเยอะรายเจอปัญหา เพราะรถที่นี่เวลาช่วงหน้าหนาว จอดทิ้งหิมะเกาะเป็นภูเขา พอหน้าร้อน แดดเผาเป็นว่าเล่น พอหน้าฝนบางคันขับลุยน้ำอย่างเห็นได้ชัด แต่เชื่อเหอะดวงดีก็ได้ขอดี แต่มีน้อยนะที่จะดวงดีกับรถมือราคาประมาณนี้  Wink Wink Roll Eyes Roll Eyes

อยากได้ครับขอคำปรึกษาหน่อย

แล้วรายนี้นะมาแบบไหนกันเนี่ย อยู่ๆ ก็อยากได้ แล้วอยากได้อะไรล่ะน้อง คนตอบเขาจะได้ตอบถูก  คณะที่ปรึกษางงเลยนิเจอลูกนี้ Angry Angry Angry
nukung13
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #7 on: Aug 02, 2010, 22:12:41 »

ก้อต้องดูดีๆๆค่ะ

nukung01
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #8 on: Aug 05, 2010, 02:24:44 »

มีวิธีดูรถมือสองบอกบ้างป่าวค่ะ

AST
Hero Member
ที่ปรึกษา

« Reply #9 on: Aug 05, 2010, 10:13:43 »

สิ่งหนึ่งที่ลดความเสี่ยงได้คือดูเหตุผลว่าทำไมรถถึงถูกขาย

ถ้าเป็นรถเช่าระยะยาว (lease) แล้วหมดสัญญา(ส่วนมาก 48 - 60 เดือน) หรือรถบริษัทเช่ารถซึ่งมักจะขายรถยกล้ิอตทุกสองปี (รถบริษัทเช่ารถไมล์จะสูงหน่อยเช่นใช้สองปีอาจจะ 40,000 - 50,000 km แต่ราคาก็ตั้งถูกลงตามไมล์) พวกนี้ความเสี่ยงว่ารถมีปัญหาจะต่ำ เพราะขายโดยเงื่อนไขทางเวลา ตกลงตั้งแต่ออกรถใหม่แล้วว่าถึงเวลานี้จะต้องขาย รถบริษัทเช่าหรือlease การบำรุงรักษาจะเข้มงวดเพราะเป็นเงื่อนไขของสัญญา

ถ้าเป็นรถ trade-in หรือเป็นรถที่เจ้าของอยู่ดีๆก็อยากจะขาย พวกนี้ความเสี่ยงว่ารถมีปัญหาจะสูง เพราะเหตุผลที่ขายหรือนำมา trade-in อาจเป็นเพราะรถมีปัญหาจนเบื่อจะซ่อมเลยกำจัดมันทิ้งไป
Toby04
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #10 on: Aug 08, 2010, 03:20:38 »

ที่จังหวัด British Columbia, Ontario, และNew Brunswick ถ้ารถอายุเกิน 5 ปี มีค่าตรวจการเผาไหม้ (Emission Test) ทุกปี ถ้าไม่ผ่านก็ต้องซ่อม--------> ไม่ใช่นะคับ ไม่ว่ารถจะใหม่หรือเก่าจะผ่านการ ตรวจ  Emission Test คับ  รถทุกคันต้องไป ตรวจทุกสองปีนะคับ ไม่ใช่ทุกปี แต่ เวลาเราไปเสีย ค่า Sticker License Plate จะเป้นทุกปีนะคับ  มีไรเรื่องรถหรือซื้อรถ ถามผมได้นะคับ เคยเป้นช่าง อู๋โตโยต้ามาก่อน
nukung08
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #11 on: Aug 09, 2010, 22:18:51 »

สวัสดีค่ะ

Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
Elite member
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #12 on: Aug 10, 2010, 15:46:13 »

ไม่ทราบว่าคุณ Toby04 อยู่ที่ไหนคะ ที่ออนทาริโอเนี่ย กฏเปลี่ยนหลายปีแล้วค่ะ ตอนนี้รถอายุต่ำกว่า 5 ปี ไม่ต้องตรวจ Emission test ค่ะ

สำหรับผู้ที่สนใจซื้อรถมือสองในออนทาริโอ ควรอ่านข้อมูลตามลิงค์นี้นะคะ http://www.mto.gov.on.ca/english/dandv/vehicle/used.shtml
« Last Edit: Aug 10, 2010, 15:49:43 by Thaigirl » Logged

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP