* *

Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: ที่ตัดผมและเพื่อนใน Calgary เภสัชไทยในแคนาดา  (Read 75 times)
hanaga
Folk
สามัญชน
*

View Profile
« on: Feb 28, 2019, 19:33:16 »

Hello เดี๋ยวนี้ยังมีคนไทยใน Calgary ที่เล่นบอร์ดนี้อยู่ไหมครับ?
หรือว่ามีเว็บอื่นสำหรับคนไทยใน Calgary หรือ Alberta โดยเฉพาะครับ?

ผมย้ายจาก Ontario กลับมาอยู่ Calgary อะครับ
ตอนอยู่ที่ Ontario เจอช่างตัดผมคนไทย รู้สึกว่าตัดดีกว่าคนอื่นที่เคยเจอในแคนาดาอะครับ ก็เลยอยากตัดผมกับคนไทยอีก

ถ้าใครรู้จักช่างตัดผมใน Calgary ที่ดีราคาเป็นมิตรก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แล้วตอนอยู่ Ontario ช่างตัดผมคนนั้นเขาพาผมไปซื้อshampoo ที่ร้านหนึ่งแล้วเขาบอกว่าร้านนั้นไม่ open to public อะครับ ขายเฉพาะช่างตัดผมเท่าน้น อยากทราบว่ามีร้านแบบนั้นใน Calgary ไหมครับ

ผมอนาคตเป็นเภสัชครับ น่าจะได้ไลเซ็นส์เร็วๆนี้ อยากทราบว่ามีคนไทยเป็นเภสัชใน Calgary หรือ Alberta บ้างไหมครับ
หรือมีใครทำงานกับ Alberta Health Services ก็มาคุยกันนะครับ (ผมเคยทำให้ AHS อยู่สองปีครึ่งอะครับ)
ตอนอยู่ที่ Ontario เคยเจอเทคที่บอกว่าเคยมีเจ้านายเ(เภสัช)เป็นคนไทยที่คอสโก้สาขานึงอะครับ
เลยคิดว่าถ้ามีเภสัชหรือคนทำงานสายสุขภาพอื่นๆใน Alberta บ้างก็น่าจะดี เผื่อจะได้รู้จักกันไว้ สร้างเน็ทเวิร์คกันไว้บ้างอะครับ
จริงๆ ก็คิดว่าน่าจะดี ถ้าคนไทยที่ทำงานในสายสุขภาพจับกลุ่มเป็นกลุ่มเป็นก้อนบ้างอะครับ จะได้ช่วยเหลือกันได้
เมื่อก่อน innocent คิดว่าแคนาดาจะไม่เล่นเส้นสาย แต่ตอนนี้คนพบความจริงแล้วครับ ว่าเส้นสายในแคนาดาหนักกว่าในไทยเสียอีกอะครับ อย่างน้อยก็สายเภสัช
ภรรยาสามีทำงานในสถาบันเดียวกัน หรือเครือข่ายโรงพยาบาลหรือเฮ็ลรีเจี้ยนเดียวกันเป็นเรื่องปกติ หรือลูกผู้บริหารระดับสูงของโรงเรียนได้คะแนนสูงที่สุดในชั้น
connection แบบเปิดเผยมากๆครับ ไม่แอบเลย
หรือเพื่อนร่วมชั้นเรียนคนนึงเปิดเผยมากว่าที่ก้าวหน้าได้ไวขนาดนี้เพราะพ่อเป็นหมอตำแน่งสูงอยู่ Health Canada อะครับ เลยได้สิทธิพิเศษที่คนทั่วไปไม่ได้

อยากคบเพือสร้างเน็ทเวิร์คนะครับ ไม่ขอยืมเงินและไม่ให้ยิมเงินด้วย อิอิ แล้วก็ไม่ดรามาด้วยนะครับ
และถ้าโชคดีอาจได้เพื่อนที่ดีที่สนิทมากจริงๆ

อยากเห็นคนไทยสามัคคีกันมากกว่านี้อะครับ อยู่แคนาดาสิบกว่าปี ที่เห็นมาทะเลาะกันเป็นหลายก๊กมากอะครับ โกรธเกลียดกันแรงก็หลายครั้งอยู่ ไม่เข้าใจเหมือนกัน
สามัคคีกันไว้น่าจะดีกว่าอะครับ ตอนเรียน high school ที่นี่ เพื่อนคนเวียดนามสนิทกันมากครับ
ตอนเรียนเภสัช ก็เห็นกลุ่มเด็กจีนสนิทกันมากครับ ผมก็ hung out กับพวกเขาอะครับ (แต่เราพูดจีนไม่ได้เลย และรุ่นพ่อแม่ผมก็พูดจีนไม่ได้ มันก็เลยรู้สึกเหมือนคนนอกนิดหน่อย)
แต่ตอนเรียนอันเดอร์แกรทใบแรก เห็นคนไทยแตกเป็นหลายๆก๊กมากครับ ทั้งๆที่จำนวนนักเรียนไทยน้อยมากเมื่อเทียบกันนักเรียนจีน นักเรียนเวียดนามครับ

ปล.สำหรับ mod นะครับ ผมใช้ VPN ครับ
« Last Edit: Feb 28, 2019, 19:35:54 by hanaga » Logged
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP