* *

Pages: 1 [2]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เรียนจบแล้วไปไหน 2  (Read 1666 times)
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« Reply #15 on: May 15, 2019, 19:57:14 »

สวัสดีค่ะอยากถามว่าcomputer science  co- opของ u of t เรียนยากมั๊ยค่ะ มีใครเรียนอยู่คณะนี้ที่Scarborough บ้างหรือป่าว
ช่วยแชร์ไอเดียหน่อยค่ะ
thainiyom
Elite member
ปรมาจารย์

« Reply #16 on: May 16, 2019, 21:47:32 »

ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวของผม คณะที่มีชื่อเสียง มหาลัยที่มีชื่อเสียง ถ้าเข้าไปเรียนได้มันดีทั้งนั้นครับ ความยากของการเรียน จะเอาอะไรมาเป็นตัววัดละครับ เก่งแค่ไหนก็เครียดในการเรียนครับ ถ้าทางมหาลัยรับคุณเข้าไปเรียนตั้งแต่แรก กลุ่มคณะผู้พิจารณาที่เกี่ยวข้องกับการคัดนักศึกษาเข้าเรียนจากใบสมัครเรียน เขาดูประวัติผลงานการเรียนที่ผ่านมาในอดีต คงตัดสินและดูออกแล้วว่าคุณน่าจะเรียนผ่านไปถึงด่านสุดท้ายได้นะครับ ที่เหลือคือคุณจะต้องพยายามรักษาวินัยในการเรียนไว้ ต้องอดทนมากครับ งานมากเวลาพักผ่อนน้อย ถ้ารับความเครียดได้  ก็ผ่านครับ ส่วนบางมหาลัยอาจจะมีหลายวิทยาเขต เช่นวิทยาเขตเก่ามีชื่อกว่า อย่าไปเครียดเลยครับได้ที่ไหนก็เรียนที่นั่นครับ จบตรีจะเรียนปริญญาโท  อาจไปต่อที่มหาลัยอื่นอีกก็ได้ เรื่องมหาลัยToronto ถ้าจะเอาแบบละเอียดยิบ คนที่ตอบได้ดีกว่าผมคือคุณ Charoen นะครับ  ผมขอเขียนเพิ่มจากเดิม   ถ้าการเรียนหนักหนาจริงๆจนเครียด ไม่ต้องอายนะครับ อย่าเก็บกดในห้องพัก เรามันเด็กไกลบ้าน  อยู่คนเดียว คุยเรื่องไม่สบายใจกับหมอที่เป็นมืออาชีพดีที่สุดครับ เด็กๆนักศึกษาที่ต่างประเทศ ถ้าเครียดหนักๆ เขาจะไปปรึกษาสุขภาพจิตกับหมอกัน  มหาลัยโตรอนโต้ก็มีคลินิคในเขตมหาลัย เป็นเรื่องปกติครับ  ไม่เสียเงินค่าปรึกษาเพราะรวมอยู่ในค่าประกันที่จ่ายให้กับมหาลัยไปแล้ว ส่วนค่ายาปรับสมดุลของพวกสารหรือฮอโมนคลายเครียด  ที่หมอให้ใบสั่งยาต้องจ่ายเงินเอง เม็ดละคงไม่เกิน50บาทครับ
« Last Edit: May 20, 2019, 19:42:16 by thainiyom » Logged
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #17 on: May 17, 2019, 15:46:13 »

ขอบคุณมากค่ะ
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #18 on: May 17, 2019, 21:18:51 »

ยินดีครับ
charoen
Full Member
นักศึกษา

« Reply #19 on: May 22, 2019, 00:30:07 »

ตอบรับเข้าเรียนหรือยังครับ?
มีที่อื่นที่ไหนอีกครับที่ได้รับการตอบรับ?
เป็น PR/Citizen หรือ Inter student ครับ?

ที่ UTSC แยกการเรียนการสอนต่างหากจากที่ UT St.George มีมาตรฐานใช้ได้ครับ พยายามสร้างจุดขายแตกต่างด้วย Co-op ขอข้อมูลด้านบนก่อนครับ
charoen
Full Member
นักศึกษา

« Reply #20 on: May 22, 2019, 00:38:27 »

เด็ก Computer Science ที่ St.George และ UTSC ก็เรียนหนักทั้งคู่ ไม่ผ่านปีแรก (อาจมีคนมารู้ภายหลังว่าไม่ชอบปนกัน) จำนวนค่อนข้างมาก

เรียนหนักครับ เมื่อราวเดือน เม.ย. ที่ผ่านมา มี นศ. CS ที่ St.George ซึมเศร้า กระโดดตึกเสียชีวิต 1 คน หลังทราบผลว่าไม่สามารถไปต่อปี 2 ได้ครับ อาจไม่ได้บอกทุกมิติ แต่บอกได้บางอย่างว่ามีความเครียดจากการเรียนในระดับสูง
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #21 on: May 30, 2019, 15:00:55 »

ใด้ข่าวมาเหมือนกันว่ามีเด็กกระโดดตึกลงมาที่สอบถามข้อมูลให้ลูกชายเพราตอนนี้เค้าตอบรับofferที่Scarborough แล้วเลยอยากสอบถามข้อมูลจากรุ่นพี่บ้าง
ขอบตุณมากสำหรับคำแนะนำ
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #22 on: May 30, 2019, 20:12:48 »

เรื่องนักศึกษาเครียดโดดตึกตายมีมากครับ  ฮาวาร์ดยังติดลูกกรงเหล็กที่หน้าต่างหอพักครับ ส่วนคุณcharoenจบปริญญาเอกที่มหาลัยโตรอนโต้ เป็นอาจารย์สอนวิศวกรรมศาสตร์ สอนมหาลัยที่เมืองไทยครับ
« Last Edit: May 30, 2019, 21:09:40 by thainiyom » Logged
charoen
Full Member
นักศึกษา

« Reply #23 on: May 31, 2019, 12:58:15 »

มีเด็กผู้หญิงไทยคนนึง เรียน ป.ตรี business coop ที่ UTSC น่าจะจบแล้วปีนี้ หรือปีหน้า และเคยมีเด็กผู้หญิงไทยจากประเทศไทยอีกคนเคยไปแลกเปลี่ยนเรียน computer science อยู่ 1 เทอมที่ UTSC เมื่อ 2 ปีก่อน ตอนนี้คนหลังนี้ก็มาแลกเปลี่ยนที่ Engineering ที่ St.George 1 ปี เมื่อจบโท ก็คาดว่าจะต่อ ป.เอก ที่ UofT ต้นปีหน้า

ปีที่ผ่านมามีเด็กไทยอย่างน้อย 3 คนจบ ป.ตรี Engineering ที่ UofT เดือนหน้ากลาง ๆ เดือน ก็รับปริญญากันแล้วครับ

ถ้าลูกชายตอบรับเข้าเรียนแล้วก็คงไม่น่ากังวลครับ เตรียมตัวให้พร้อม เรียนหนักครับ ไปดูกันตอนนั้นว่าจะชอบสาขานี้หรือไม่ครับ ยังคงเป็นสาขาที่มีความต้องการสูงมากครับ
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #24 on: May 31, 2019, 21:09:12 »

มีเด็กผู้หญิงไทยคนหนึ่ง จบโรงเรียนกำเนิดวิทย์ นักเรียนทุนจากเมืองไทยไปเรียน UTM ฟิสิกส์ ปี 1 เมื่อปีกลาย และจากข้อมูลที่มี มีอีก2คนจากโรงเรียนนานาชาติแห่งหนึ่งที่เมืองไทยไปเรียน ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเด็กไทยหรือเด็กฝรั่ง เขียนว่า University of Toronto แต่ไม่ระบุว่าเรียนที่วิทยาเขตไหนครับ  
« Last Edit: Jun 03, 2019, 04:02:42 by thainiyom » Logged
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #25 on: May 31, 2019, 21:45:19 »

ข้อมูลแน่นมากเลยค่ะนับถือมาก ที่อยากทราบข้อมูลเพราะลูกชายต้องย้ายไปอยู่หอเพราะบ้านเราอยู่แถวNiagara falls อย่างน้อยถ้ามีรุ่นพี่เด็กไทยจะใด้ขอฝากฝังขอคำแนะนำบ้าง ความจริงแล้วลูกชายก็ใด้ตอบร้บจากMc Master เหมือนกันใจอยากให้ลูกเรียนที่นี่เพราะใกล้บ้านมากกว่าแต่เค้าเลือกจะไปอยู่ที่Scarborough. คิดว่าถ้ามีน้องคนไทยเวลาเราจะไปเยี่ยมลูกจะใด้เอาอาหารำทยจากร้านไปฝากบ้างเพราะที่บ้านเปิดร้านอาหารไทยขอฝากประชาสัมพันธ์เลยแล้วกันส่วนถ้าคุณพี่ว่างแวะมาเที่ยวแถวนำตกก็ขอเชิญมาทานข้าวที่ร้านน่ะค่ะจะใด้มีโอกาสคุยกันบ้าง
charoen
Full Member
นักศึกษา

« Reply #26 on: Jun 03, 2019, 05:59:44 »

ร้านอยู่ตรงไหนครับ ต้นเดือน กค. นี้คิดว่าจะไปครับ จะพาเพื่อนอาจารย์และครอบครัวเขาไปเที่ยวครับ คงแบบไปเช้าเย็นกลับ จากโทรอนโตครับ
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #27 on: Jun 03, 2019, 16:27:51 »

มี2ร้านอยู่ที่welland กับอีกร้านอยู่Fonthill
จากร้านขับรถไปniagara fall 15 นาที ขอเชิญน่ะค่ะ
charoen
Full Member
นักศึกษา

« Reply #28 on: Jun 04, 2019, 22:21:45 »

ขอเบอร์ที่ร้านเผื่อไว้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
vanida
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #29 on: Jun 07, 2019, 15:00:52 »

9057321234
Thailandia cuisine
Pages: 1 [2]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP