* *

Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: กว่าจะทำงานเก็บหอมรอมริบแทบตาย ทำมาเป็นสิบๆปีทุกอย่างพินาศภายในชั่วพริบตา  (Read 4309 times)
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Dec 14, 2018, 16:35:09 »

ดิฉันผ่านชีวิตมาเกินครึ่งคน รู้เห็นนิสัยสันดานของคนที่หน้าไหว้หลังหลอกเล่นละครตบตา
สังคมที่ใส่หน้ากากเข้าหากันเช่น

วงการร้านอาหารไทยที่อเมริกา แคนาดา เป็นต้น แต่ก็ไม่คิดว่าจะเล่นกันรุนแรงถึงขนาดเอากันให้ตาย
ให้ล้มละลายกันทีเดียว หยาดเหงื่อที่เคยเป็นลูกจ้างมาก่อน

พอมีเงินได้ก้อนก็เอาไปเอี่ยวลงหุ้นเปิดร้านเอง ร้านก็ต้องเสียค่าเช่า น้ำไฟแค่คนงาน จิปาถะ
พอแตกคอกันขึ้นมาก็ด่ากันแบบไม่ต้องเผาผี 

ถ้ามึงเซกูจะซ้ำ ถึงมึงพล้ำกูจะเหยียบ

ทุกอย่างมันก็อยู่ที่ผลประโยชน์กันทั้งนั้น มันก็เหมือนโลกของหมาฝูงใหญ่ ที่ต้องกัดกันเอง แย่งชิงกันเอง
พอขัดผลประโยชน์กัน กูอยู่ไม่ได้ มึงก็อยู่ไม่ได้

กูโดนมึงก็ต้องโดนด้วย กูล้มละลายมึงก็ต้องจบด้วยกันกับกู

วิธีที่แสบทรวงที่สุด เจ็บปวดรวดร้าวฝังลึกที่สุด
แทบจะล้มทั้งยืนหัวฟาดพื้นตาย เมื่อ CRA ( Canada Revenue Agency )

ยื่นเรื่องทวงภาษีย้อนหลัง 900,000เหรียญดอลล่า หรือประมาณ 20 กว่าล้านบาทไทย 

จะเอาเงินที่ไหนไปให้เขา แล้วจะไม่ตายทั้งเป็นได้ไง

การที่เขาแจกแจงรายละเอียดออกมาแทบจะเป๊ะๆถึงวิธีการเลี่ยงภาษี
หรือเอาแบบตรงๆเลยก็คือการโกงภาษีรายได้ ของร้านอาหารไทยย้อนหลัง 5-10 ปี

มันต้องเป็นคนในแน่นอน เกลือเป็นหนอน ไม่งั้นเขาไม่มีทางมารู้รายละเอียดลึกขนาดนั้น

ร้านอาหารไทยในแคนาดา หรือ อเมริกา มีร้านไหนบ้างคะที่แจ้งภาษีแบบเป๊ะๆ
ไม่มีการเลี่ยงแม้นแต่บาทเดียว มันทำกันทุกร้าน

จะทำมากทำน้อยมันทำกันทั้งนั้น บางคนก็เลี่ยงมาได้เป็นสิบๆปี
บางคนก็เลี่ยงมาได้ตลอดชีวิต โดยไม่มีการตรวจสอบ

แต่ที่มีการตรวจสอบ ก็เพราะมีการแจ้งไปแน่นอน คนนอกที่ไหนมันจะไปรู้เบื้องลึก
เบื้องหน้าเบื้องหลังอะไรๆที่มันลึกซึ้ง  ถ้าไม่ใช่คนคุ้นเคย ก็คนเคยๆกันทั้งนั้น

ยิ่งร้านไหนจ้างคนไม่มีใบทำงานมากคน ก็แปลว่ามีการเลี่ยงภาษีมากขึ้น
เพราะพวกไม่มีใบไม่มีหมายเลขประกันสังคมจะเสียภาษีไม่ได้

คนที่จะเสียภาษีได้ต้องมีหมายเลขเท่านั้น ซึ่งก็ต้องเป็นพวกพีอาร์หรือมีใบอนุญาตทำงาน

เงินรายได้การเลี่ยงเสียภาษี บางร้านที่มีหลายสาขาอาจจะเลี่ยงหลายแสนเหรียญ หรือเหยียบล้านเหรียญก็จริง
ถ้าทำมานานหลายปี 

แต่เงินก้อนทึ่เลี่ยงภาษีมามันก็เอาไปใช้จ่ายเป็นเบี้ยหัวแตกไปนานแล้ว หนทางสุดท้ายก็ต้องหนี
ไม่หนีก็ต้องติดคุก กลับมาแคนาดาอีกก็ต้องโดนล๊อคตัว

ถึงเปลี่ยนชื่อ นามสกุลมาใหม่ ลายนิ้วมือก็ตบตาเขาไม่ได้ 

เล่นกันแรงมากนะคะหมัดนี้ หมัดนี้หมัดเดียวหัวน๊อคพื้นตายทั้งเป็นคาที่

fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #1 on: Dec 14, 2018, 16:38:18 »

และไม่ใช่แค่ร้านนั้นร้านเดียว เพราะในเฟลกลุ่มไลน์ลับที่มีการไปรวมกลุ่มกันที่คุณน้องลันลาจัดตั้งขึ้นมา

เวลานี้กลายเป็นที่รวมตัวของบุคคลลึกลับปริศนา ไม่ทราบชื่อจริงเป็นจำนวนนับสิบคน
คนนั้นคนนี้มีความแค้นกับร้านนี้ร้านนี้

ก็มาถามถึงวิธีการแจ้งเล่นงานคู่อริ เพื่อให้พวกมันย่อยยับพินาศให้ได้  ไม่งั้นไม่มีทางดับไฟแค้นได้
แต่ละคนพกพาความแค้นมาแน่นอก ในกลุ่มบรรยากาศน่ากลัว ตามที่น้องที่เป็นสมาชิกคนหนึ่งเล่ามา (เด็กในร้านอาหารของเพื่อนดิฉันในโตรอนโต้เองค่ะที่เป็นสมาชิกกลุ่มด้วย)

และพวกเขาแจ้งทุกหน่วยงานนะคะ ทั้ง CBSA
รื่องคนไทยใช้วีซ่าวิซิเตอร์เยี่ยมเยียนท่องเที่ยวมาทำงาน

มีการแจ้งแบบย้ำๆว่าร้านอาหารไทยเกือบทุกร้านจ้างพวกไม่มีใบทำงานกันทั้งนั้น
ร้องขอให้ท่านรัฐมนตรีimmigration Ahmed D. Hussen โดยให้ฝรั่งที่รู้จักกันเป็นคนเขียนให้  

ส่งเจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบร้านอาหารไทยโดยเฉพาะโตรอนโต้
ที่มีพวกนี้หลบมาทำงานกันมากที่สุด

ซึ่งที่ผ่านๆมาก็มีเจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบจริง จะสุ่มตรวจไปทั่ว
และยิ่งร้านไหนที่มีการถูกหมายหัวโดยคู่อริเก่า

ก็จะมีการระบุชื่อร้าน พร้อมที่อยู่ พร้อมกับรายละเอียดถึงวิธีการจ้าง วิธีการตบตาเวลาเจ้าหน้าที่มาตรวจ
โดนกันไปหลายร้านเสียค่าปรับกันไป

พวกคนงานบางคนก็รู้ตัวก่อนหนีทัน บางคนก็หนีไม่ทันถูกจับรอเวลาส่งตัวกลับไทย

แจ้งองกรสิทธิมนุษยชนในโตรอนโต้ออนทาริโอ้ว่า
ร้านอาหารไทยร้านนั้นร้านนี้พร้อมบอกที่อยู่ของร้าน จ้างคนไม่มีใบทำงาน เพื่อกดขี่ใช้แรงงานทาส

ใช้คำแรงๆเพื่อกระตุ้นให้เจ้าหน้าที่เข้ามาจัดการร้านอาหารพวกนั้น  

ถึงขนาดแจ้งสำนักงานท่านนายกรัฐมนตรี จัสติน ทรูโด ให้เข้ามาจัดการเรื่องนี้

ที่ว่าต้องรออีก 6 เดือน วงการร้านอาหารไทยลุกเป็นไฟ คงไม่ต้องรอนานขนาดนั้นแล้วค่ะ
เพราะตอนนี้ไฟก็เริ่มลุกลามไปทีละนิดๆแล้วค่ะ

ถึงเวลาแล้วหรือยังคะที่ผู้หลักผู้ใหญ่ในสมาคมจะลงมาไกล่เกลี่ยเรื่องนี้
เพื่อมิให้เรื่องบานปลายลุกลามไปมากกว่านี้

แค่นี้ก็บอบช้ำกันถ้วนหน้า จะเอากันให้ตายให้ล้มละลายกันจริงๆหรือ
ไม่คิดถึงความดีความผูกพันเก่าๆที่เคยมีกันบ้างหรือ

คนไทยด้วยกันมาทะเลาะกันเองแจ้งกันเอง ไม่อายเจ้าหน้าที่กันบ้างหรือ

« Last Edit: Dec 14, 2018, 16:42:45 by fenwie » Logged
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #2 on: Dec 14, 2018, 16:42:17 »

กว่าจะรวมจิตใจ เก็บทรายสวยๆ มากอง ก่อปราสาทสักหลัง

ก่อกำแพงประตู ก่อสะพานสร้างเป็นทาง ทำให้เป็นดังฝัน

ก่อนที่ฉันจะได้เห็นทุกอย่าง อย่างที่ฝันที่ฉันทุ่มเท

น้ำทะเลก็สาดเข้ามา ไม่เหลืออะไรเลย แหลกสลายลงไปกับตา

เหลือเพียงทรายที่ว่างเปล่า กับน้ำทะเลเท่านั้น

ไม่เหลืออะไรเลย จากที่เคยมีความใฝ่ฝัน

ไร้กำลังจะสร้างใหม่ให้เหมือนเดิม

เพลงนี้เพราะมากค่ะ เจ็บปวดออกมาในเนื้อร้องที่กรีดแทงเข้าไปข้างใน
https://www.youtube.com/watch?v=mKFmwCNRvR8
bie
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #3 on: Dec 15, 2018, 14:39:28 »

ก็ถ้าคุณทำทุกอย่างให้มันถูกต้องเสียตั้งแต่แรก คุณก็ไม่ต้องมาโอดครวญเสียดายเงินในวันนี้

นี่แหล่ะค่ะผลของการที่คิดว่า "เธอทำได้ ฉันก็ทำได้"

เรื่องความผิดอันชัดแจ้งนี้ ทางรัฐบาลแคนาดาควรที่จะพิจารณาเพิกถอนสัญชาติหรือพีอาร์ด้วยนะคะ

ไม่อยากเปลี่ยนงาน ไม่อยากเปลี่ยนเพื่อนร่วมงาน

แต่.....

อยากเปลี่ยนหัวหน้างาน...........................
thainiyom
Elite member
ปรมาจารย์

« Reply #4 on: Dec 15, 2018, 17:12:50 »

ผู้ใหญ่ในสังคมแคนาดาที่ไหนจะออกมาเคลียร์ให้ครับ ทุกคนที่รู้ข่าวการเอาเปรียบในสังคม ที่คนไทยทำกับคนไทยด้วยกันนั้น อ่านเรื่องที่เกิดขึ้นแล้ว มันจุกเข้าไปในทรวง แต่พูดกันไม่ออกครับ มนุษย์ด้วยกัน คนไทยด้วยกัน ทำไมรังแกกันได้ถึงขนาดนี้ คนที่ไม่ออกมาพูดเพราะเขาไม่อยากที่จะมา เปลืองตัวนะครับ  เพราะอาจจะเป็นคนที่เคยเห็นหน้าเห็นตากันมาก่อน ประเภทพูดไปก็จะเป็นการ ลูบหน้า ปะจมูกเปล่าๆ เรื่องเอาเปรียบค่าแรงนี่ น่าจะตามไปจัดการเรื่องนี้ถึงBCเสียด้วยซ้ำ จะเป็นการเริ่มต้นใหม่ เพื่อสร้างระบบที่ดีงามให้กับสังคมไทยในแคนาดา คนงานจะมีบัตรหรือไม่มี ต้องจ่ายค่าแรงแรงงานขั้นต่ำให้กับเขา เพราะเขา จะต้องผ่านชีวิตในแต่ละเดือนไปได้ด้วยเช่นกัน  ค่าแรงขั้นต่ำ  สำหรับร้านอาหารไทย  คนไทยพูดกันรู้เรื่อง ทำงานรับผิดชอบ  และมีทักษะมากกว่าคนชาติอื่นที่ส่วนใหญ่ จ้างมาทำงานแล้วไม่ถูกใจนายจ้าง และอยู่ด้วยไม่นานก็ลาออกไป คนไทยที่ไปแอบทำงาน เขาออกจากบ้าน จากครอบครัวไปถึงแคนาดา  เขาก็มีความฝันเหมือนคนอื่นๆทุกๆคน  เขาฝันที่จะมีชีวิตที่ดีขึ้น เขาฝันที่จะส่งเงินกลับมาเลี้ยงดูครอบครัว เขาฝันที่จะเลี้ยงดูพ่อแม่ของเขาเช่นกันนะครับ   ยิ่งกว่าทรายก่อประสาท ฉินซีฮ่องเต้ก่อราชอาณาจักร ก่อสร้างกำแพงเมืองจีนด้วยเลือดเนื้อของราษฏร์ ผลสุดท้ายก็ไม่ได้อยู่เสวยสุขกับมัน                                           กัมมุนา วัตตติ โลโก    
« Last Edit: Dec 15, 2018, 17:53:01 by thainiyom » Logged
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #5 on: Dec 15, 2018, 17:28:32 »

https://m.youtube.com/watch?v=2nrk93OLiyM
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #6 on: Dec 17, 2018, 17:47:46 »

มีคนเอาไปลงเวบนี้ที่เมืองไทยอีกแล้ว
https://pantip.com/topic/38365901/comment5

นี่ก็อีกยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ เอาเลยค่ะในเมื่อห้ามไม่ได้ก็ยุส่งไปเลย
เอาเลยคนไทยเจ้าของร้านอาหาร กับคนงานทั้งหลาย เปิดสงครามกลางเมืองแคนาดาไปเลย

ให้มันกระฉ่อนเลื่องลือไปทั่วว่าคนไทยทำสงครามเข่นฆ่ากันเอง

https://pantip.com/topic/38369274

https://pantip.com/topic/38372362

fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #7 on: Dec 17, 2018, 18:15:07 »

คนงานจะมีบัตรหรือไม่มี ต้องจ่ายค่าแรงแรงงานขั้นต่ำให้กับเขา เพราะเขา จะต้องผ่านชีวิตในแต่ละเดือนไปได้ด้วยเช่นกัน  ค่าแรงขั้นต่ำ  สำหรับร้านอาหารไทย  คนไทยพูดกันรู้เรื่อง ทำงานรับผิดชอบ  และมีทักษะมากกว่าคนชาติอื่นที่ส่วนใหญ่ จ้างมาทำงานแล้วไม่ถูกใจนายจ้าง และอยู่ด้วยไม่นานก็ลาออกไป คนไทยที่ไปแอบทำงาน เขาออกจากบ้าน จากครอบครัวไปถึงแคนาดา  เขาก็มีความฝันเหมือนคนอื่นๆทุกๆคน  เขาฝันที่จะมีชีวิตที่ดีขึ้น เขาฝันที่จะส่งเงินกลับมาเลี้ยงดูครอบครัว เขาฝันที่จะเลี้ยงดูพ่อแม่ของเขาเช่นกันนะครับ   ยิ่งกว่าทรายก่อประสาท ฉินซีฮ่องเต้ก่อราชอาณาจักร ก่อสร้างกำแพงเมืองจีนด้วยเลือดเนื้อของราษฏร์ ผลสุดท้ายก็ไม่ได้อยู่เสวยสุขกับมัน                                           กัมมุนา วัตตติ โลโก    

ด้วยความเคารพนะคะคุณthainiyom เรื่องนี้ทางฝ่ายพีอาร์หรือที่อยู่ถูกต้องตามกฏหมาย
พวกเขาก็ไม่ยอม เพราะเขาถือว่ามาถูกต้อง ส่วนพวกไม่มีบัตรคือฝ่ายผิด

คนไม่มีบัตรก็รู้ตัวว่ามาผิดจะมารับเงินขั้นต่ำไม่ได้ ก็เปิดช่องให้เจ้าของร้านกดค่าแรง
พวกพีอาร์ก็โวยวายไม่ยอม เพราะมาตัดหน้าแย่งงาน เพราะเจ้าของจ้างได้ถูกกว่า

เมื่อจ้างได้ถูกกว่า นายจ้างก็ย่อมที่จ้างคนเหล่านั้น พวกพีอาร์ก็ย่อมไม่พอใจ
จึงเป็นที่มาของการทำลายล้างจองล้างจองผลาญ

เรื่องนี้พูดลำบากมากค่ะ พูดมากไปก็ดูเหมือนจะเอนเอียงไปฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

ผู้ใหญ่ทางสมาคมก็ต้องลงมาเคลียร์ เรียกผู้ประกอบการมาจับเข่าคุยกัน
ถึงทางออกคนไทยในแคนาดา ว่าจะเอายังไงกัน ไม่งั้นมันดำเนินต่อไปไม่ได้ ถ้าแจ้งกันไปเรื่อยๆ

มีพวกสวมรอยมือที่ 3 มาป่วนมาล้างแค้นคู่กรณีเก่าหรือเปล่าก็ไม่รู้ สร้างความโกลาหลวุ่นวาย
และมันไม่ใช่แค่นั้น บางคนถึงกับหมดเนื้อหมดตัว

ถ้าปล่อยกันไปแบบนี้วงการร้านอาหารไทยก็เละไปทั้งแคนาดา

เห็นเขาประกาศจะไปทำเมืองอื่น จังหวัดอื่นด้วย

ไฟแค้นพยาบาทเกินมนุษย์ปกติ จ้องทำลายทุกวิถีทาง ถึงกับประกาศว่า
เจ็บนี้แค้นทุกนาทีไม่ต้องเผาผีกัน ขอให้ทุกข์แบบฉันเหมือนกันจะเอาคืนให้สาใจ

มีทั้งโกงเงินกันขัดผลประโยชน์กัน มีทั้งชิงรักหักสวาทแย่งแฟนกัน มีทุกรูปแบบ
โดยใช้เพลงนี้เป็นสัญลักษณ์ในการล้างแค้น รังสีความแค้นร้อนแรงเผาผลาญใจตัวเองไม่พอ

ยังแผ่กระจายพร้อมจะเผาวงการร้านอาหารไทยในแคนาดาให้มอดไหม้เป็นจุล
เพื่อนดิฉันบอกคำเดียวว่า บรรยากาศน่ากลัวมาก ในชีวิตอยู่แคนาดามายี่สิบปี

ยังไม่เคยเห็นอะไรที่น่ากลัวมาก่อนในชีวิต ที่เจ้าหน้าที่ไล่ตรวจร้านอาหารไทย
แถม CRA ขอดูการเสียภาษีย้อนหลัง 5-10 ปี แบบที่ไม่เคยมีปรากฏการมาก่อน

ที่ตามจองล้างจองผลาญขนาดนั้น ทางผู้ใหญ่คงต้องลงมาจัดการเรื่องนี้แล้วค่ะ

คุณดูเอาเองถึงข้อความที่พวกเขาจะสื่อ โดยใช้เพลงสื่อ อาฆาตมาดร้ายมาก น่ากลัวมาก
https://www.youtube.com/watch?v=ytKpPnl4sU8

« Last Edit: Dec 17, 2018, 18:28:21 by fenwie » Logged
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #8 on: Dec 20, 2018, 21:33:27 »

มันต้องแยกออกมาตอบให้เป็นประเดนๆ ตอบเป็นข้อไปไป จะจ้างก็จ้าง ไม่จ้างก็ไม่ต้องจ้าง ถ้าจ้างเขาด้วยอัตราขั้นต่ำ เขาจะไปเช่าห้องพักอาศัยได้เอง เขาจะได้ไม่ต้องมาอาศัยห้องใต้ดินอยู่  บางคนงก  กดค่าแรงลูกจ้างแล้ว จะได้ไม่เอามาอ้างเรื่องบุญคุณต่อกันได้อีก  แล้วจะได้ไม่ต้องมาทวงบุญคุณว่า ฉันให้ที่ซุกหัวนอนให้กับเธอนะ จ้างราคาด้วยค่าแรงขั่นต่ำ หมายถึงราคาเท่ากับคนที่อยู่ถูกต้องตามกฎหมาย  เลือกจ้างฝ่ายแรกผิดกฎหมาย เลือกฝ่ายหลังไม่ผิด  มันขึ้นอยู่กับเจ้าของร้านแล้วว่าจะเลือกจ้างฝ่ายใด เลือกฝ่ายแรกก็ต้องยอมรับในเรื่องผิดกฎหมาย  ถ้าพวกที่มาถูกต้องไม่ยอม นี่แสดงว่ามีคนไทยที่ไม่มีวีซ่าไปทำงานมากมายแล้วนะครับ ถามจริงเถิด ที่ไปแย่งกันเป็นเด็กเสริฟนี่  แล้วออกมากัดกันนี่ ไม่มีความรู้ มีความสามารถที่จะไปทำมาหากินอย่างอื่นในชีวิตกันแล้วหรือครับ นี่มันสังคม100พ่อ 1000แม่กันจริงๆ  บางคนที่ไม่เจียมตัวก็มีมาก  แอบทำงานในร้านอาหารเห็นมาเขียนอวดในPantip  เรียกตัวเองว่า เด็กเสริฟใช้พาราด้า หรือลูกจ้างใช้กระเป๋าหลุยส์  อ่านแค่นี้ก็รู้แล้วว่า กำลังทำสิ่งที่ชดเชยในสิ่งที่ไม่เคยมี  ให้กับชีวิตของตนเองในขณะที่อยู่ในเมืองไทยนะครับ  ของแบบนี้มีเงินอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้นะครับ ต้องโง่อีกต่างหากครับถึงจะซื้อมันได้นะครับ  คนเราอยู่ไปก็มีอายุไม่เกิน100ปีกัน ผมคงไม่ต้องอธิบาย วิธีใช้ชีวิตดีๆแบบมีคุณภาพนี่ ต้องทำอย่างไรนะครับ
« Last Edit: Dec 21, 2018, 08:56:17 by thainiyom » Logged
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #9 on: Dec 24, 2018, 00:33:15 »

มันต้องแยกออกมาตอบให้เป็นประเดนๆ ตอบเป็นข้อไปไป จะจ้างก็จ้าง ไม่จ้างก็ไม่ต้องจ้าง ถ้าจ้างเขาด้วยอัตราขั้นต่ำ เขาจะไปเช่าห้องพักอาศัยได้เอง เขาจะได้ไม่ต้องมาอาศัยห้องใต้ดินอยู่  บางคนงก  กดค่าแรงลูกจ้างแล้ว จะได้ไม่เอามาอ้างเรื่องบุญคุณต่อกันได้อีก  แล้วจะได้ไม่ต้องมาทวงบุญคุณว่า ฉันให้ที่ซุกหัวนอนให้กับเธอนะ จ้างราคาด้วยค่าแรงขั่นต่ำ หมายถึงราคาเท่ากับคนที่อยู่ถูกต้องตามกฎหมาย  เลือกจ้างฝ่ายแรกผิดกฎหมาย เลือกฝ่ายหลังไม่ผิด  มันขึ้นอยู่กับเจ้าของร้านแล้วว่าจะเลือกจ้างฝ่ายใด เลือกฝ่ายแรกก็ต้องยอมรับในเรื่องผิดกฎหมาย  ถ้าพวกที่มาถูกต้องไม่ยอม นี่แสดงว่ามีคนไทยที่ไม่มีวีซ่าไปทำงานมากมายแล้วนะครับ ถามจริงเถิด ที่ไปแย่งกันเป็นเด็กเสริฟนี่  แล้วออกมากัดกันนี่ ไม่มีความรู้ มีความสามารถที่จะไปทำมาหากินอย่างอื่นในชีวิตกันแล้วหรือครับ นี่มันสังคม100พ่อ 1000แม่กันจริงๆ  บางคนที่ไม่เจียมตัวก็มีมาก  แอบทำงานในร้านอาหารเห็นมาเขียนอวดในPantip  เรียกตัวเองว่า เด็กเสริฟใช้พาราด้า หรือลูกจ้างใช้กระเป๋าหลุยส์  อ่านแค่นี้ก็รู้แล้วว่า กำลังทำสิ่งที่ชดเชยในสิ่งที่ไม่เคยมี  ให้กับชีวิตของตนเองในขณะที่อยู่ในเมืองไทยนะครับ  ของแบบนี้มีเงินอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้นะครับ ต้องโง่อีกต่างหากครับถึงจะซื้อมันได้นะครับ  คนเราอยู่ไปก็มีอายุไม่เกิน100ปีกัน ผมคงไม่ต้องอธิบาย วิธีใช้ชีวิตดีๆแบบมีคุณภาพนี่ ต้องทำอย่างไรนะครับ

·  บุคคลหว่านพืชเช่นใดย่อมได้รับผล เช่นนั้น การกระทำ (กรรม) ...
ถ้าทำดีเป็นสาเหตุ ก็จะได้ ผลดี ทำชั่วเป็นเหตุก็จะได้ผลชั่ว

What goes around, comes around.

ไม่น่าจะเดือดร้อนอะไรกัน.
ร้านอาหาร ไทย

·  บุคคลหว่านพืชเช่นใดย่อมได้รับผล เช่นนั้น การกระทำ (กรรม) ...
ถ้าทำดีเป็นสาเหตุ ก็จะได้ ผลดี ทำชั่วเป็นเหตุก็จะได้ผลชั่ว

What goes around, comes around.

ไม่น่าจะเดือดร้อนอะไรกัน.
ร้านอาหาร ไทย

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #10 on: Dec 25, 2018, 00:41:35 »

รู้หน้าไม่รู้ใจเป็นเช่นไรก็เป็นเช่นนั้น

มันเหมือนจิ๊กซอร์หลายตัวที่มันขาดหายไป เพราะบางอย่างมันไม่เมคเซ้นท์
เมื่อมันไม่ใช่ก็แสดงว่ามีการอำพรางคดีกลบเกลื่อนร่องรอย

เพราะคนที่เป็นพีอาร์จะไปทำงานที่ไหนก็ได้ แมคโดนัล โซบี้ งานแคชเชียร์เยอะแยะ
ที่ต้องการรับสมัครคนงาน คนที่ไม่มีใบย่อมไปทำงานไม่ได้ แต่หากคนมีใบทำไมจะทำไม่ได้

ทำไมต้องมาแย่งงานกับคนไม่มีใบ เสียศักดิ์ศรีคนเป็นพีอาร์แคนาเดี้ยนเปล่าๆ
ที่ลงไปแย่งงานกับคนที่หลายคนรังเกียจเรียกว่าผี แสดงว่าไม่ใช่เรื่องงานแต่เป็นความแค้นส่วนตัว

กลุ่มที่1 เพื่อนรักกันมาก่อนเคยสนิทสนมใกล้ชิด คบหาสนิทสนมกัน พอมีเรื่องผิดใจบาดหมางกัน
ต่างฝ่ายก็ไซโคใส่ดันแบบชนิดถึงพริกถึงขิง วางแผนซ้อนแผนกันมา

หนามยอกเอาหนามบ่ง เกลือจิ้มเกลือ มึงไซโคกูแค่ไหนกูจะไซโคมึงกลับไปหลายเท่า
โดยไม่คำนึงว่าใครจะเดือดร้อนหรือไม่ อารมณ์ความแค้นที่คุกกรุ่นอยู่ในใจจะดับได้

ก็ต่อเมื่อ ความแค้นได้ถูกชำระลงไป ถึงกับเอาร้านอาหารหลายร้านมาปิดบังเหตุจูงใจที่แท้จริง

กลุ่มที่ 2 เจ้าของร้านอาหารที่เคยร่วมลงทุน ทุ่มแรงกายแรงใจลงไป
หยาดเหยื่อทุกหยาดหยดที่เคยเป็นลูกจ้างมาก่อน กลายมาเป็นเจ้าของร้านอาหาร

จากที่เคยฝ่าฟันอุปสรรคมานานับประการ จากที่เคยผ่านทุกข์ผ่านสุขมาด้วยกัน
เมื่อวันหนึ่งที่ไปกันไม่ได้ก็ลำเลิกบุญคุณด่าทอไม่เผาผีกัน ต่างฝ่ายต่างแยกกันไปเปิดร้านใหม่

และเมื่อกูไปไม่รอดล้มละลาย ไม่เหลืออะไรเลย กูเจ็บปวดทนทุกข์ทรมานแค่ไหน
กูจะทำให้มึงล้มละลายเหมือนกู เจ็บปวดทนทุกข์ทรมานเหมือนกู ไม่งั้นชาตินี้กูจะไม่มีความสุขเลย

ถ้ากูเห็นมึงหมดตัวล้มละลาย  เมื่อนั้นกูจะหลุดพ้นบ่วงจากความทุกข์ได้

กลุ่มที่ 3 พิษรักแรงหึง ศึกชิงรักหักสวาท ถือเป็นกลุ่มที่น่ากลัวที่สุด
คนที่เป็นพีอาร์ไปตกหลุมรักคนที่ไม่มีใบ เป็นกิ๊กเป็นชู้รักกัน ยามรักกันก็จะช่วยเหลือทุกอย่าง

จะยอมเป็นสปอนเซ่อร์ให้เพื่อให้กิ๊กอยู่อย่างถูกกฏหมาย แต่เมื่อกิ๊กตีจากไปอยู่กับคนอื่น
ก็ตกอยู่ในสภาพที่รับไม่ได้ หัวใจแตกสลาย รักเขามากหวังในตัวเขามาก

หวังจะสานฝันสร้างอนาคตด้วยกัน เมื่อไม่เป็นไปตามที่หวัง ความรักก็กลายเปลี่ยนเป็นความแค้น
ที่มีพลังอานุภาพจะเผาผลาญชู้รักให้ทนทุกข์ทรมาน ด้วยการถูกจับส่งตัวกลับไทย

และพร้อมจะเผาคนรอบๆตัวชู้รักให้มอดไหม้ไปพร้อมๆกัน

แต่ว่าทำไมต้องไปทำให้คนอื่นๆ ร้านอาหารอื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องต้องเดือดร้อนไปด้วย ?

คำถามนี้ฝากให้ทุกคนคิดเป็นการบ้าน  

มันไม่ใช่เรื่องการแย่งงานอย่างที่อ้างหรอกค่ะ
ไม่ใช่เรื่องที่ต้องการเป็นคนดีแจ้งคนที่ทำผิดกฏหมายหรอกค่ะ

มันเป็นเรื่องความแค้นส่วนตัวล้วนๆ
โดยเอาเรื่องอื่นมาเป็นข้ออ้างบังหน้าเพื่อให้ตัวเองมีความชอบธรรม
เป็นเรื่องเพอเซอแนล ส่วนตัวมากๆ

ถ้าขาดจิ๊กซอตัวใดตัวหนึ่งไป จะไม่เมคเซ้นท์
แต่หากเอาจิ๊กซอทุกตัวมารวมกันจะเป็นภาพที่สมบูรณ์แบบ ลงตัวเมคเซ้นท์ที่สุด

ขอบคุณข้อมูลของคุณน้องที่ร้านอาหารเพื่อน ที่นำข้อมูลพื้นฐานมาให้ ทำให้การวิเคราะห์ง่ายขึ้น

เมอรี่คริสต์มาสค่ะ
« Last Edit: Dec 25, 2018, 01:33:32 by fenwie » Logged
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #11 on: Dec 25, 2018, 00:45:58 »

เริ่มต้นที่เพลงปราสาททรายไม่เหลืออะไรเลย วันนี้ขอเป็นเพลงที่เกี่ยวกับทราย
ใจของคนก็คล้ายกับทรายที่ถูกน้ำเซาะจนพัง

น้ำ เซาะ ทราย
จนแหลกสลาย ละลายไปกับ สายน้ำ
ใจ เป็นเช่นดัง ทราย
จึงถูกทำลาย ง่ายดายไม่เหลือ เลย
เมื่อรัก กลับกลายเป็น แค้น
เจ็บนี้แอบแฝง ทิ่มแทงรุนแรงเหลือ ทน
ใจเริ่มเสื่อมทราม ความชั่วสิงใจของ คน
ที่สุดก็คง จบลงด้วยความร้าว ราน

https://www.youtube.com/watch?v=6bxC-936lew
« Last Edit: Dec 25, 2018, 01:31:10 by fenwie » Logged
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP