* *

Pages: 1 [2] 3
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: ถึงเจ้าของร้านอาหารไทย ในโตรอนโต้และบริเวณรอบนอกทุกคน  (Read 6970 times)
paiwa
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« Reply #15 on: Sep 20, 2018, 23:18:13 »

หมดหน้าตักวางไพ่ยอมแพ้เสียแล้ว ผมชอบดูคนถือไพ่ในมือแบบนานๆ วางลงมาที่ละใบเสียด้วยด้วย ว่ามีอะไรดีถืออยู่ในมือ ตกลงคุณสารภาพออกมาว่า เรื่องทั้งหมดเป็นความจริง หมายถึงสามีคุณไปรังแกข่มขืนพนักงานในร้านแบบ ข่มขืนยาวนาน แบบจำเลยรักจริง เพราะเขาวีซ่าขาดโวยไม่ได้ ดีนะไม่ได้เอาเสร็จแล้วให้บุหรี่1ม้วนเป็นค่าจ้าง ถ้าทุกอย่างเป็นเรื่องจริงแล้ว ตกลงที่สามีคุณไปบอกน้องว่า ที่ตัวเขาติดใจน้องเพราะว่า ของน้องเขาฟิตกว่าของคุณที่เสียศูนย์แล้วก็เป็นเรื่องจริง                                    ใครที่ขายยา อกฟู รูฟิต ติดต่อด่วน    ยังไม่พร้อมที่จะเป็นเจ้าของร้านก็กลับไปรับจ้างทำครัวได้นะครับ มีทุนพร้อมเมื่อไร ก็ค่อยมาลงสนามกับเขา ดีกว่ามาทำกรรมทำบาปกับเพื่อนมนุษย์คนไทยด้วยกันนะครับ เห็นชอบอ้างกันจังว่า ตั้งชมรมไทยในต่างประเทศก็เพื่อมาช่วยเหลือคนไทยด้วยกัน     

คุณไทยนิยมทำตัวน่ารังเกียจมากค่ะ
อายุแก่ป่านี้แต่มาทำตัว ยุแยงเสี้ยมให้ชาวบ้านทะเลาะกัน
ดิฉันไม่ได้พูดยอมรับว่าสามีไปข่มขื่นน้องเขา คุณอย่ามามั่วผสมโรง

เรื่องนั้นคุณต้องให้ศาลตัดสินก่อน คุณจึงมีสิทธิ์พูด
ตราบใดที่ศาลยังไม่ตัดสิน ทุกคนถือว่าบริสุทธิ์ตามกฏหมายแคนาดา
ดิฉันบอกว่าขอยอมรับผิดเรื่องเงินที่จ่ายเขาต่ำกว่ากฏหมายกำหนดจริง
ดิฉันผิดจริง ก็ยอมรับผิด
เจ้าของร้านอาหารไทยในโตรอนโต้ ก็ทำแบบเดียวกันหมด
ถ้าผิด ทุกคนในโตรอนโต้ก็ผิดเหมือนกันหมด
มันเป็นธรรมเนียมปฎิบัตรมาเป็นสิบๆปี คุณก็น่าจะรู้

คุณก็พูดได้ เพราะคุณไม่ใช่เจ้าของร้าน
ลองคุณมาเป็นเจ้าของร้านดูสิ คุณก็ต้องทำแบบเดียวกัน

ถ้าคนไม่มีสิทธิ์ทำงาน ไม่มีใบอนุญาตมาทำร้านคุณ คุณจะจ่ายค่าจ้างเขาตามกฏหมายหรือคะ 

ที่จริงเรื่องนี้มันก็ไม่ได้เกี่ยวไรกับคุณ
อย่าทำตัวน่ารังเกียจยุแยงให้เรื่องบานปลาย
สร้างความแตกแยกให้กับสังคมคนไทยในโตรอนโต้
และยิ่งเรื่องนี้คุณเป็นคนนอก ไม่ควรมาก้าวก่ายมาก รู้จักมรรยาทบ้างค่ะ   
thainiyom
Elite member
ปรมาจารย์

« Reply #16 on: Sep 21, 2018, 01:23:31 »

เห็นเขียนบอกทุกคน ว่าคุณน้องเป็นคนดีมีเมตตาควรยกโทษให้คุณ แสดงว่า คุณเองรู้อยู่แก่ใจว่า ขณะที่คุณและสามีรังแกน้องเขา น้องเขาเป็นคนดีมีเมตตา พอแหย่นิดเดียว คุมผัสสะไม่ได้ นิสัยเดิมก็หลุดออกมาอีกแล้ว หมดคำถามแล้วครับ
« Last Edit: Sep 21, 2018, 08:22:24 by thainiyom » Logged
Thaigirl
Global Moderator
เทศกิจ
ปรมาจารย์

A Thai girl who enjoys living in Canada.

« Reply #17 on: Sep 21, 2018, 18:26:16 »

ไม่ได้เข้าเวบบอร์ดมาหลายปี ไม่เคยคิดว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น อยากเห็นจุดจบของเรื่องนี้เป็นที่สุด เผื่อว่าเหตุการณ์แย่ ๆ แบบนี้จะลดลงในอนาคต ขอให้คุณโชคดี

กินไปเที่ยวไปกับไทยเกิร์ล - www.onthaigirl.blogspot.com
pan
Full Member
นักศึกษา

« Reply #18 on: Sep 21, 2018, 22:55:53 »

กฎแห่งกรรมมีจริง
กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตามสนอง
bie
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #19 on: Sep 22, 2018, 13:38:45 »

ไม่ได้เข้าเวบบอร์ดมาหลายปี ไม่เคยคิดว่าจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น อยากเห็นจุดจบของเรื่องนี้เป็นที่สุด เผื่อว่าเหตุการณ์แย่ ๆ แบบนี้จะลดลงในอนาคต ขอให้คุณโชคดี

จุดจบของเรื่องนี้คงจะหายากนะคะนอกเสียจากว่าน้อง Lanta  จะเอาจริง

อุปสงค์-อุปทาน ของร้านอาหารไทยมันมีมากค่ะ เจ้าของร้านก็พยายามหาช่องทางที่จะประหยัดเงินค่าแรง
คนที่อยู่เกินวีซ่าก็พยายามหางานที่ไม่ต้องจ่ายถาษี ดังนั้นการพบกันตรงกลางจึงมีมากมายค่ะ
เราๆท่านๆที่ทำงานเสียภาษีถูกต้องก็ต้องทนก้มหน้าจ่ายๆไปค่ะ

แต่ที่รายได้ดีอีกอย่างก็คือการให้เช่า SIN Card เพื่อทำงานตามร้านอาหารต่างๆ
พวกนี้คือเสือนอนกินค่ะ ตัวเองทำงานรับเงืนสดไป ส่วนคนที่เช่าก็จ่ายภาษีในระบบให้ไป สิ้นปีมาคนที่ให้เช่าบัตร
ก็ยังสามารถเคลมภาษีคืนได้จากทางรัฐบาลอีก กิน 3 ต่อ สบายๆ ถ้า Thaigirl คุณสนใจก็ติดต่อมาทาง inbox นะคะ

ไม่อยากเปลี่ยนงาน ไม่อยากเปลี่ยนเพื่อนร่วมงาน

แต่.....

อยากเปลี่ยนหัวหน้างาน...........................
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #20 on: Sep 22, 2018, 20:38:10 »

คุณ bie กิน4ต่อครับ คุณลืมเงินสะสมประกันสังสมจากรัฐบางตอนสูงวัยไปครับ  ถ้าคุณน้องเรียกนักข่าวในโตรอนโต้มาทำข่าวเรื่องค้าแรงงานมนุษย์ ตบหน้าทีเดียวชาไปทั้งวงการทีเดียวรับรองจบ ไม่กล้าทำแบบนี้ไปอีกนานครับ
« Last Edit: Sep 22, 2018, 20:45:16 by thainiyom » Logged
bie
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #21 on: Sep 23, 2018, 15:21:11 »

คุณ bie กิน4ต่อครับ คุณลืมเงินสะสมประกันสังสมจากรัฐบางตอนสูงวัยไปครับ  ถ้าคุณน้องเรียกนักข่าวในโตรอนโต้มาทำข่าวเรื่องค้าแรงงานมนุษย์ ตบหน้าทีเดียวชาไปทั้งวงการทีเดียวรับรองจบ ไม่กล้าทำแบบนี้ไปอีกนานครับ

โอ้ว...จริงด้วยค่ะ ลืมเรื่องนั้นไปเลยค่ะ ไหนจะเงินประกันการว่างงานอีก

ไม่อยากเปลี่ยนงาน ไม่อยากเปลี่ยนเพื่อนร่วมงาน

แต่.....

อยากเปลี่ยนหัวหน้างาน...........................
fenwie
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #22 on: Sep 24, 2018, 01:47:04 »

เข้ามาอ่านเพราะเพื่อนที่เป็นเจ้าของร้านอาหารไทยในเมืองๆหนึ่งในมนฑล ออนทาริโอ้
ส่งลายแทงมาให้อ่าน ถึงกับต้องสมัครเป็นสมาชิกมาโพสท์กันเลยทีเดียว

ดิฉันอยู่อเมริกา มีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านอาหารไทยบ้างะ ปัญญาคล้ายๆแบบนี้มีเยอะมาก
เจ้าของร้านอาหารไทยส่วนใหญ่ทุกรัฐ ก็ชอบจ้างพวกไม่มีใบอนุญาตทำงาน เพราะจะได้จ้างได้ถูก
ถ้าจ้างพวกที่มีกรีนการ์ด พวกนั้นก็ไม่ยอมให้กดค่าแรง มันก็เลยเป็นปัญหาเรื้อรังเป็นหลายสิบปีจนถึงทุกวันนี้

เจ้าของร้านชอบพวกแรงงานที่ไม่มีกรีนการ์ด จริงหรือไม่ มาดูเหตุผลหลักการกันค่ะ

ถ้าจ้างพวกแรงงานเถื่อน จะจ่ายเท่าไรก็ได้ เพราะเป็นการจ่ายใต้โต๊ะ ไม่ได้เข้าระบบเพย์โรล
ลูกจ้างไม่ได้เสียภาษี นายจ้างก็ไม่เสียภาษีเหมือนกัน วินวินกันทุกฝ่าย ยกเว้นรัฐ
เพราะแทนที่จะได้ภาษีเข้ารัฐ ก็ไม่ได้ เพราะมันนอกระบบ
แต่เจ้าของร้านอาหารได้ผลประโยชน์มากที่สุด เพราะไม่ได้จ่ายทั้งแรงงานขั้นต่ำ และก็ไม่ต้องเสียภาษีด้วย

ถ้าจ้างพวกที่มีกรีนการ์ด ก็คงไม่มีใครยอมให้ถูกกดค่าแรงงานแน่ อย่างน้อยก็ต้อง มินิมั่มเวจ
ซึ่งแน่นอนก็ต้องเข้าเพย์โรล ทั้งลูกจ้างนายจ้างต่างฝ่ายต่างเสียภาษี

ซึ่งจริงๆมันก็ดีกับลูกจ้าง เพราะภาษีที่จ่าย ตอนที่ต้องรีไทร์ก็ได้เงินเพนชั่น
ตามภาษีที่เราจ่าย ส่วนนายจ้างไม่ชอบแน่นอน

เพราะทั้งแรงงานขั้นต่ำ บวกกับภาษีที่ต้องจ่ายในฐานะเป็นนายจ้าง มันต่างกันเยอะ
มากกว่าที่ไปจ่ายใต้โต๊ะให้พวกแรงงานเถื่อน นายจ้างส่วนใหญ่จึงนิยมจ้าง พวกแรงงานเถื่อน เพราะเหตุผลดังกล่าว

ดิฉันก็มีเพื่อนบางคนอยู่ในแคนาดาที่เป็นทั้งเจ้าของร้านและลูกจ้าง
ที่ลูกจ้างต้องจ่ายในระบบเพย์โรล นายจ้างจะหักทุกครั้งที่มีการจ่ายเช็คให้

จะมีหักภาษี ทั้ง federal tax, provincial tax, EI (employment insurance)
และ ccp canadian pension plan ซึ่งจะเป็นผลดีต่อลูกจ้าง
เพราะซีพีพี จะกลับคืนสู่ลูกจ้าง เมื่อเกษียณจากการทำงานแล้ว
ระบบแคานาดา กับ อเมริกา จะคล้ายๆกัน

ดังนั้นถ้าอยู่ในระบบ จะเป็นผลดีต่อลูกจ้างเอง

ทีนี้พวกที่มีกรีนการ์ด หรือพีอาร์ที่แคนาดา พวกนี้จะไม่ยอมถูกกดค่าแรง
จึงเป็นที่มาว่าทำไมนายจ้างจึงชอบจ้างแรงงานเถื่อน เพราะต้นทุนต่ำกว่าเยอะ
อะไรเซฟได้ก็ต้องเซฟ ถ้าพูดในฐานะเจ้าของร้าน หลายคนก็ทำแบบนี้ และไม่ได้พึ่งทำ
แต่ทำมาหลายชั่วอายุคนจนเป็นธรรมเนียมปฎิบัตรไปเรียบร้อย

โดยเฉพาะตามรัฐ แคลิฟอร์เนียร์ นิวยอร์ค หรือมณฑล ออนทาริโอ้ บีซี ที่แคนาดา

พวกที่มีบัตรอยู่อย่างถูกกฏหมายก็ย่อมไม่พอใจ ที่นายจ้างไปจ้างแรงงานเถื่อน
แต่ไม่ยอมจ้างพวกตน ก็เลยโกรธโมโหโทโสระคนหมั่นไส้
ไปแจ้งทั้ง อิมมิเกรชั่น และ ดีพาร์ทเม้นท์ ออฟ เลย์เบอร์ จึงเป็นเหตุให้เจ้าของร้านอาหารหลายราย โดนปรับกันมาแล้ว

โดนปรับที่นี่ไม่ใช่น้อยๆนะคะ เป็นหมื่นๆเหรียญ และจะมีเรคคอร์ดติดตัวด้วย
 ถ้าคราวห้าทำอีก จะโดนปรับหนักกว่าเดิม ซึ่งส่วนใหญ่หลายคนโดนครั้งเดียวก็เข็ดไปจนวันตาย

ส่วนพวกแรงงานเถื่อนก็โดนล๊อคตัวคาห้องครัว ซึ่งหลายคนก็เคยโดนกันมาแหล่ะค่ะ
เจ้าหน้าที่ล๊อคทั้งประตูหน้า ประตูหลัง หลบหนีกันไม่ได้เลย

โดนจับตัวเสร็จก็โดนส่งไปคุมขังสำหรับพวกหลบหนีเข้าเมืองโดยเฉพาะ
บางคนต้องอยู่เป็นเดือนกว่าจะโดนทำเรื่องส่งตัวกลับเมืองไทย  

ส่วนใหญ่ที่โดนๆกัน ไม่ใช่เจ้าหน้าที่เดิมสุ่มเข้าไปตรวจกันนะคะ
ส่วนใหญ่ก็จะเป็นฝีมือคนไทยด้วยกันเองแหล่ะค่ะ ที่กลั่นแกล้งกันเอง

ยกตัวอย่าง เพื่อนร่วมงานในร้านเดียวกัน หมั่นไส้ไม่ชอบขี้หน้ากัน พอรู้ว่าอีกฝ่ายเป็นเถื่อน
ก็โทรไปแจ้งอิมมิเกรชั่น หรือลูกจ้างบางคนที่เคยอยู่อย่างเถื่อนมาก่อนโดนกดค่าแรง พอได้กรีนการ์ด ก็ออกจากร้าน
และไปแจ้งกรมแรงงานว่า ร้านนี้ๆนายจ้างกดขี่ค่าจ้าง จ้างแรงงานเถื่อน จ่ายใต้โต๊ะ
พอเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบ ก็โดนทั้งภาษีย้อนหลัง บางรายก็ต้องโดนศาลสั่งให้จ่ายค่าแรงงานย้อนหลังด้วย

หรือบางร้าน เจ้าของร้าน หมั่นไส้อีกร้านขึ้นมา ก็โทรไปแจ้งว่า
ร้านนั้น ร้านนี้ แจ้งแรงงานเถื่อน โกงภาษี จ่ายนอกระบบกัน
 แกล้งโทรไปแจ้งมันเลย เพราะหมั่นไส้ว่าร้านขายดีมาก ส่วนร้านตัวเองขายสู้ไม่ได้

หรือไม่ก็พวกที่ไปทำงานสวนผลไม้ เก็บผลไม้ต่างๆ บางทีเอเย่นต์แย่งลูกค้ากัน
อีกเอเย่นต์หนึ่งก็โทรไปแจ้งอีกเอเย่นหนึ่งว่าแจ้งแรงงานเถื่อน
ผลปรากฏ เอเย่นต์โดนปรับหนัก ถึงขนาดต้องปิดบริษัทกันเลยทีเดียว

ฝีมือคนไทยด้วยกันเองทั้งนั้น
ไม่ต้องไปมองคนอื่นคนไกลค่ะ คนใกล้ตัวเองค่ะ ขอโทษที  

เพื่อนดิฉันที่เป็นเจ้าของร้านอาหารไทย ทั้ง อเมริกา แคนาดา บอกไม่จ้างเด็ดขาดพวกแรงงานผี
เพราะในระยะยาวแล้วไม่คุ้ม

ดังคำที่ว่า

short term gain long term pain ระยะสั้นๆได้เปรียบ ระยะยาวเจ็บปวด

เพราะไม่ช้าก็เร็ว วันหนึ่งคุณก็หนีกฏแห่งกรรมไม่พ้น ไม่ทางใดก็ทางหนึ่งที่คุณต้องโดนจนได้ซักวัน
ไม่มีทางที่คุณจะหนีพ้นค่ะ เพราะมันคือสัจจธรรมชีวิต

เช่นลูกจ้างคุณที่โดนกดค่าแรง วันหนึ่งอาจได้ PR หรือ Greencard
และเขาอาจจะฟ้องร้อง ขอค่าแรงย้อนหลัง
หรือแม้นกระทั่งคนที่เป็นโรบินฮูดก็มีสิทธิ์ได้เงินค่าเสียหาย ถ้ามีหน่วยงานไหนยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ

ดังเช่นตัวอย่างนี้เป็นต้น ระบบอเมริกา กับ แคนาดา โดยรวมคล้ายๆกันค่ะ จะแตกต่างก็เฉพาะปลีกย่อย

เรื่องคุณเยาวภา ที่โดนศาลอเมริกาตัดสินว่ามีความผิด

แอลเอ (สยามทาวน์ยูเอส) : เยาวภา ฤทธิ์เดช เจ้าของร้าน “เรือนทอง ไทย ค่าเฟ่” และ “วอลเตอร์ คาเฟ่” ในเมืองอูไคย่า ทางเหนือของแคลิฟอร์เนีย ถูกศาลสั่งจ่ายเงินชดเชยลูกจ้างเกือบห้าสิบคน เป็นเงิน 250,000 ดอลลาร์
สำนักงานค่าจ้างและชั่วโมงทำงาน กระทรวงแรงงาน แจ้งมายังสยามทาวน์ยูเอส เมื่อต้นสัปดาห์ที่ผ่านมา ถึงคำตัดสินใจคดีที่กระทรวงแรงงาน ร่วมกับกระทรวงยุติธรรม กระทรวงความมั่นคงภายใน (Homeland Security) และกรมสรรพากร (IRS) ร่วมกันเอาผิดเจ้าของร้านอาหารไทยที่เอารัดเอาเปรียบลูกจ้าง ซึ่งมีเอกสารแสดงตัวไม่ครบถ้วน

ข่าวบอกว่า ผู้ต้องหาในคดีนี้ คือนางเยาวภา ฤทธิ์เดช วัย 55 ปี เจ้าของร้านอาหารสองแห่งในเมืองอูไคย่า ของเมนโดซิโน่ เคาน์ตี้ ทางเหนือของแคลิฟอร์เนีย คือร้าน เรือนทอง ไทยคาเฟ่ และ วอลเตอร์ คาเฟ่ ได้ยินยอมสารภาพผิด (pleaded guitly) ต่อผู้พิพากษา เอ็ดเวิร์ด เอ็ม เช็น แห่งศาลแขวงแคลิฟอร์เนียภาคเหนือตั้งแต่วันที่ 17 สิงหาคมที่ผ่านมา ต่อข้อหาเจตนาแจ้งเสียภาษีรายได้ที่เป็นเท็จ และข้อหาจ่ายค่าแรงต่ำกว่ากฎหมายกำหนดกับลูกจ้างในร้าน ซึ่งเป็นคนสัญชาติไทย โดยยอมรับด้วยว่าเธอได้แนะนำไม่ให้ลูกจ้างสนทนากับใครเกี่ยวกับสภาพการทำงานในร้าน เพราะจะส่งผลกระทบถึงการอยู่แบบผิดกฎหมายของพวกเขา

แต่ที่สุด การฉ้อโกงค่าแรงที่เกิดขึ้นในร้านอาหารทั้งสองแห่งได้ถูกเปิดโปงขึ้นหลังจากการเข้าไปสอบสวนของสำนักงานค่าแรงและชั่วโมงทำงาน ในซานฟรานซิสโก

ข่าวบอกด้วยว่า นางเยาวภา ฤทธิ์เดช ยินยอมสารภาพผิดตามข้อหา เพื่อแลกกับการลดหย่อนโทษ เหลือเพียงแค่การจ่ายเงินจำนวน 250,000 ดอลลาร์คืนให้กับอดีตลูกจ้างของเธอ

นางซูซาน่า แบลนโก้ ผู้อำนวยการสำนักงานค่าแรงและชั่งโมงทำงาน ซานฟรานซิสโก กล่าวว่า ทางหน่วยงานของเธอและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอื่นๆ ทั้งกระทรวงยุติธรรม ไออาร์เอส โฮมแลนด์ฯ จะทำทุกอย่างเพื่อเอาผิดกับนายจ้างที่เอารัดเอาเปรียบคนงานที่อยู่แบบไม่ถูกต้อง และว่าเป็นเรื่องจำเป็นที่บรรดาลูกจ้างในคดีนี้จะต้องได้รับค่าแรงชดเชย เพื่อให้ลูกจ้างคนอื่นๆ ได้ทราบว่า สิทธิของพวกเขาจะได้รับการปกป้องคุ้มครองโดยกระทรวงแรงงาน ไม่ว่าอยู่ในสถานภาพใดในประเทศนี้

ทั้งนี้ นางเยาวภา ฤทธิ์เดช และสามี คือ สตีฟ วอลเตอร์ ถูกฟ้องร้องดำเนินคดีเมื่อปี 2013 โดยในชั้นแรกนั้น ข่าวบอกว่าทางกระทรวงแรงงาน ยื่นฟ้องทั้งสองโดยเรียกร้องค่าเสียหาย ซึ่งเป็นทั้งค่าปรับและค่าแรงย้อนหลังให้กับคนงานสูงถึง 1.9 ล้านดอลลาร์  โดยคำฟ้องบอกว่าสองสามีภรรยาใช้งานแรงงานคนไทย ซึ่งมีจำนวนทั้งสิ้น 47 คน เกือบ 12 ชั่วโมงต่อวัน ตลอดเจ็ดวัน โดยไม่มีช่วงเวลาหยุดพัก โดยจ่ายค่าแรงต่ำกว่าค่าแรงขั้นต่ำตามกฎหมาย อีกทั้งไม่มีการจ่ายค่าล่วงเวลา โดยเหตุการณ์เกิดขึ้นในช่วงปี 2010-2013

ในปี 2012 นางเยาวภา ฤทธิ์เดช และสามีถูกเจ้าหน้าที่ของ ไออาร์เอส ถือหมายศาลเข้ามาตรวจค้นในร้านอาหารทั้งสองแห่ง จากนั้นในปี 2014 ทั้งสองถูกจับกุมและได้มีการตั้งข้อหาอาญาร้ายแรง (felony) ของรัฐบาลกลางถึงสองข้อหาให้กับเจ้าของร้าน คือข้อหาเจตนาแจ้งเสียภาษีรายได้ที่เป็นเท็จ (Making and subscribing false tax returns) คนละห้ากระทง และข้อหาเจตนาฝ่าฝืนกฎหมายว่าด้วยการมีบัญชีเงินฝากในต่างประเทศ (Willfully violating foreign bank account recording requirements) สำหรับนางเยาวภา ฤทธิ์เดช อีกสองกระทง

ข่าวบอกว่าข้อหาแรกนั้น มีบทลงโทษจำคุก 3 ปี และปรับ 250,000 ดอลลาร์ หรือสองเท่าของรายได้ที่ไม่ได้แจ้ง (เลือกปรับจากยอดท่ีสูงกว่า) และข้อหาที่สองนั้น มีโทษจำคุกถึง 5 ปี และปรับ 250,000 ดอลลาร์ หรือสองเท่าของยอดเงินในบัญชีต่างประเทศ (เลือกปรับจากยอดที่สูงกว่า) แต่ภายหลัง (เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2014) ทาง ไออาร์เอส แถลงเพิ่มเติมว่า หากผู้ใดขอยื่นภาษีย้อนหลัง 3 ปี ถือว่าไม่มีเจตนาจะหลีกเลี่ยงการเสียภาษี จะเสียค่าปรับเพียง 5 เปอร์เซ็นต์ของยอดเงินในบัญชีธนาคารต่างประเทศ และจะไม่มีความผิดทางอาญา

ข้อมูลจากนายคิด ฉัตรประภาชัย ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษีของสหรัฐฯ ระบุถึงกฎหมายว่าด้วยการแจ้งบัญชีเงินฝากในต่างประเทศ ที่ ไออาร์เอส ใช้เอาผิดกับเจ้าของร้านไทยในคดีนี้ว่า เป็นกฎหมายที่มีมาตั้งแต่ปี 1970 เรียกว่า the Bank Secrecy Act. เพื่อให้อำนาจเจ้าหน้าที่ในการสืบหาเงิน ที่ถูกนำไปฝากในต่างประเทศเพื่อหลบเลี่ยงภาษี ซึ่งอาจจะเกี่ยวพันไปถึงการฟอกเงิน หรือการสนับสนุนกลุ่มผู้ก่อการร้าย ฯลฯ โดยกฎหมายฉบับนี้จะมีผลกับพลเมืองอเมริกัน และผู้มีถิ่นฐานถาวรในอเมริกา (ใบเขียว) เท่านั้น  

โดยไออาร์เอส มีข้อตกลงความร่วมมือกับธนาคารพาณิชย์และสถาบันการเงินถึง 77,000 แห่งในกว่า 70 ประเทศทั่วโลก รวมถึงทุกธนาคารในประเทศไทยด้วย

สาระของกฎหมายฉบับนี้ระบุว่า ผู้มีเงินฝากในบัญชีธนาคารในต่างประเทศเกินกว่า 10,000 ดอลลาร์ (ทั้ง Saving Checking, Secuities or Brokerage Insurance, Retirement Account และ annuities) จะต้องยื่นแบบฟอร์มเสียภาษี เรียกว่า FBAR Form 114 ภายใน 30 มิถุนายน ของทุกปี

ในกรณีของนางเยาวภา ฤทธิ์เดช นั้น ข่าวบอกว่ามีเงินในบัญชีออมทรัพย์ (Saving account) ของธนาคารกสิกรไทย ปี 2009-2010 มากกว่า 10,000 ดอลลาร์

ในส่วนของนายสตีฟ วอลเตอร์ นั้น ข่าวบอกว่าเขายังไม่ยอมรับสารภาพผิด และมีกำหนดจะขึ้นศาลในวันที่ 23 มกราคม 2017.

นำเสนอข่าวโดย : ภาณุพล รักแต่งาม,
แหล่งที่มาข่าวโดย : สยามทาวน์ยูเอส
http://www.siamtownus.com/2016/New-1609000035-1.aspx

อีกตัวอย่างค่ะที่อเมริกา สงสัยเร็วๆนี้ที่แคนาดาคงมีโดนกันบ้าง เพราะประเด็นน้องลันลาร้อนแรงเหลือเกิน

วันพุธที่ 14 กุมภาพันธ์ 2018
แอลเอ (สยามทาวน์ยูเอส) เมื่อวันพุธที่ 14 กุมภาพันธ์ 2018 ที่ผ่านมา นายพอล จำรูญ หรือที่รู้จักในชื่อไทยว่านาย วีรพล พัฒนกิจจำรูญ อดีตเจ้าของร้านอาหารไทยสองร้านในสหรัฐอเมริกา ได้สารภาพผิดกับข้อกล่าวหา Forced Labor ของกฎหมายแรงงาน โดยกดขี่แรงงานและค่าจ้างกับลูกจ้างชาวไทย 4 ราย นอกเหนือจากนั้นยังมีโทษฉ้อโกงวีซ่าผิดประเภทและโกงภาษี ตามข้อมูลของกระทรวงยุติธรรม

ในระหว่างปีค.ศ. 2011 - 2014 นายพอล จำรูญได้ขอวีซ่าประเภท E-2 ให้กับคนไทยจำนวน 4 คนเพื่อเดินทางมายังประเทศสหรัฐอเมริกาเพื่อจุดประสงค์ในการทำงานให้กับร้านอาหารของเขาทั้งสองร้านคือร้าน Curry in a Hurry ในเมือง Oswego รัฐออริกอน และร้าน Teriyaki Thai ในเมือง Ridgefield รัฐวอชิงตัน โดยนายจำรูญไม่ได้เป็นเจ้าของร้านอาหารสองร้านดังกล่าวแล้ว  โดยวีซ่า E-2 คือวีซ่าที่ให้กับนักลงทุนเงินในธุรกิจในสหรัฐอเมริกาหรือลูกจ้างที่มีความสามารถตรงกับคุณสัมบัติพิเศษตามที่ธุรกิจต่างๆ กำหนดไว้

นายพอล จำรูญ อายุ 54 ปี พลเมืองของอเมริกันที่อาศัยอยู่ที่ Depoe Bay บังคับให้ลูกจ้าง 4 รายดังกล่าวทำงาน 12 ชั่วโมงต่อวัน 6-7 วันต่อสัปดาห์และจ่ายค่าแรงต่ำกว่าเกณฑ์ที่ควรจะได้รับ ซึ่งไม่ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับลูกจ้าง ตามข้อตกลงในคำรับสารภาพของนายพอล จำรูญระบุว่าเขาผิดคำสัญญาที่ให้ไว้กับ 4 ลูกจ้างไทยว่าจะพามาทำงาน จากนั้นข่มขู่ว่าจะส่งตัวกลับหากไม่ปฎิบัติตาม

สุดท้ายศาลสั่งให้นายพอล จำรูญ จ่ายเงินชดใช้ค่าแรงที่ใช้แรงงาน 4 คนไทยเกินเวลาจำนวน 131,391 ดอลลาร์ และต้องจ่ายภาษีคืนให้กับ IRS (ปี ค.ศ.2012-2013) จำนวน 120,384 ดอลลาร์เนื่องจากปกปิดรายได้จากเงินสดระหว่างปี 2012 - 2015  โดยคดีทั้งหมดนี้เป็นคดีที่สอบสวนร่วมกันระหว่าง FBI ,​ IRS , ตำรวจเมือง Portland และกระทรวงแรงงาน

โดยท้ายที่สุดในวันที่ 24 พฤษภาคม 2018 ที่จะถึงนี้นายพอล จำรูญอาจจะต้องโทษจำคุกสูงสุด 20 ปีในข้อหาบังคับข่มขู่และบังคับใช้แรงงาน 5 ปีข้อหาฉ้อโกงการทำวีซ่าผิดประเภท และ 3 ปีในข้อหาการฉ้อโกงภาษี

http://www.siamtownus.com/2016/New-1802000134-1.aspx

สำหรับคนที่เป็นเจ้าของร้านอาหารไทยทุกแห่งไม่ว่า แคนาดา หรือ อเมริกา
ขอให้ไตร่ตรองพิจารณาอย่างรอบคอบค่ะ

ในการที่จะแจ้งแรงงานผี อย่าคิดว่าใครไม่รู้ อย่าคิดว่าไม่เป็นไร
อย่าคิดว่าเรื่องพวกนี้มันจะไม่มาถึงเรา แต่จงคิดว่าวันหนึ่งเรื่องพวกนี้มันอาจมาถึงเราก็ได้

เพื่อนดิฉันยึดหลักข้อนี้เป็นอุทธาหรณ์ เพราะเคยเห็นมาแล้วที่มีบางร้านที่ แคลิฟอร์เนีย
โดนปรับแบบชนิดที่เข็ดไปจนตาย ไม่กล้าจ้างแรงงาผีๆอีก โดนทีเดียวก็ไม่คุ้มแล้ว เสียประวัติไปตลอดชีวิต

อเมริกา กับ แคนาดา กฏหมายเรื่องพวกนี้ก็ไม่ต่างกันมาก
ได้ฟังเรื่องราวของน้องลันลา ก็รู้สึกสงสารเห็นใจเหมือนกัน

เข้าใจในความรู้สึกที่โดนกดค่าจ้าง พอได้เป็นพีอาร์ก็อยากจะเอาคืน ตรงนี้ก็เข้าใจค่ะ

อยากจะบอกถึงเจ้าของร้านอาหารไทยในแคนาดา กับ อเมริกา ทุกร้านว่า

เอาจริงๆนะคะ มันก็ไม่คุ้มหรอกค่ะ ถ้ามองกันในระยะยาวๆ ช่วงแรกๆคุณอาจจะประหยัดเงินได้เยอะ
คุณลองคิดในอนาคตนะคะ ถ้าวันหนึ่งพวกลูกจ้างที่โดนกดค่าแรง และเขาเกิดได้กรีนการ์ด หรือ พีอาร์ ขึ้นมา

คุณจะรู้ได้ไงว่าพวกเขาจะไม่มาย้อนหลังเล่นงานคุณ พอเขาอยู่อย่างถูกกฏหมาย เขาก็ไม่กลัวพวกคุณแล้ว
เช่น น้องลันลาเป็นต้น

พวกคุณต้องไตร่ตรองพิจารณาอย่างรอบคอบค่ะ ในการที่จะแจ้งแรงงานผี อย่าคิดว่าใครไม่รู้ อย่าคิดว่าไม่เป็นไร อย่าคิดว่าเรื่องพวกนี้มันจะไม่มาถึงเรา

แต่จงคิดว่าวันหนึ่งเรื่องพวกนี้มันอาจมาถึงเราก็ได้ เพื่อนดิฉันยึดหลักข้อนี้เป็นอุทธาหรณ์
เพราะเคยเห็นมาแล้วที่มีบางร้านที่ แคลิฟอร์เนีย โดนปรับแบบชนิดที่เข็ดไปจนตาย ไม่กล้าจ้างผีๆอีก
โดนทีเดียวก็ไม่คุ้มแล้ว เสียประวัติไปตลอดชีวิต

ถ้าเราทำอะไรที่มันถูกต้อง เราก็ไม่ต้องพะว้าพะวงว่าจะโดนย้อนหลังเล่นงานเมื่อไร
นอนก็นอนตาหลับ ตื่นขึ้นมาก็ไม่ต้องวิตกกังวลเป็นทุกข์ ว่าจะโดนภาษีย้อนหลังไหม

เพื่อนที่เป็นเจ้าของร้านอาหารที่โตรอนโต้ เขาบอกเลยว่า ไม่รับพวกผี ที่ไม่มี sin นัมเบอร์ เด็ดขาด
เพราะถ้าโดนปรับขึ้นมา เป็นหมื่นเลยค่ะต่อคน ประวัติเแย่ดวย

ถ้าเจ้าของร้านทุกร้าน ร่วมแรงร่วมใจ ไม่จ้างแรงงานเถื่อน
พวกที่เข้ามาด้วยวีซ่าท่องเที่ยว ก็ไม่มีโอกาสได้งานทำ อีกหน่อยพวกเขาก็เลิกล้มความตั้งใจ ที่จะขอวีซ่าและโดดมาทำงาน

แต่ถ้าคุณยังนิยมจ้างแรงงานเถื่อน เพียงเพื่อจ้างได้ถูก พวกเขาก็จะไปบอกเพื่อนฝูงที่เมืองไทย
ให้ขอวีซ่าท่องเที่ยวและหนีมาทำงานเถื่อนกันหมด มันก็จะเป็นแบบนี้ไม่จบไม่สิ้น เป็นวงจรอุบาทว์ไม่รู้จบ

ถ้าไม่มีการจ้างแรงงานเถื่อน ก็ไม่มีลูกจ้างเถื่อนเช่นกัน แบบนี้ถึงจะเรียก วินวินกันทุกฝ่าย
ทุกอย่างอยู่ที่พวกคุณค่ะ พวกคุณคุมเกมส์ได้ แต่พวกคุณก็เลือกที่จะทำในสิ่งที่พวกคุณได้เปรียบ
โดยไม่คำนึงถึงกฏหมาย และความถูกต้อง

ยอมจ้างแพงหน่อยแต่ถูกกฏหมาย ย่อมสบายใจกว่า และไม่ต้องมาโดนตลบหลังด้วย
สรุป ทำอะไรให้มันถูกกฏหมายดีกว่าค่ะ  

ดิฉันขอฝากไว้เท่านี้ค่ะ
« Last Edit: Sep 24, 2018, 01:48:56 by fenwie » Logged
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #23 on: Oct 10, 2018, 16:30:22 »

Wow!!

ไม่ได้เข้ามา เวป ไทยออน นานมากจริงๆ
ได้รับข่าวโพสนี้. ตั้งแต่เดือนที่แล้วคะ. เข้ามาอ่าน
อ่านแล้ว อืม. ยั้งไม้ยั้งมือ. ยังไม่เข้ามาร่วม สังฆกรรมดีกว่า!

จนวันนี้พอดี. นั่งเทรนพนักงานเรื่อง Bill 168 at Workplace Environment

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong
Just remember Life goes on.

Enjoy every moment of your life
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #24 on: Oct 10, 2018, 19:55:02 »

ข่าวคนไทยในอเมริกา
สามร้านอาหารไทยชื่อดัง ถูกปรับกว่าล้านคดี’ค่าแรง’

แอลเอ (สยามทาวน์ยูเอส) : ร้านสนามหลวง คาเฟ่ นอร์ธ ฮอลลีวูด และออร์คิดไทย สาขาอาร์คาเดีย กับบอลวิน ปาร์ค ถูกปรับเป็นเงินรวมกันกว่าล้านดอลลาร์จากการทำผิดกฎหมายแรงงานของแคลิฟอร์เนีย

หลังจากที่ใช้เวลาสอบสวนนานนับปี ในที่สุด คณะกรรมาธิการแรงงานของรัฐแคลิฟอร์เนีย ก็ได้สั่งปรับร้านอาหารไทยสามแห่งในรัฐแคลิฟอร์เนีย เป็นเงินรวมกันถึง 1,065,646 ดอลลาร์ จากการละเมิดกฎหมายแรงงานกับพนักงานรวม 22 คน

ร้านอาหารทั้งสามแห่งคือ สนามหลวงคาเฟ่ สาขานอร์ธ ฮอลลีวูด กับร้าน ออร์คิดไทยคูซีน สองสาขา คือสาขาอาร์คาเดีย และบอลวิน ปาร์ค

โดยเอกสารข่าวลงวันที่ 3 ตุลาคม 2018 ที่ทางสำนักงานแรงงาน ส่งให้กับสยามทาวน์ยูเอส นั้น ระบุว่าพนักงานของร้านอาหารทั้งสามแห่ง ต้องทำงานกะละ 10 ชั่วโมงโดยไม่มีเวลาพัก อีกทั้งยังจ่ายค่าแรงในอัตราเฉลี่ยชั่วโมงละ 5 ดอลลาร์เท่านั้น

ข่าวบอกว่า การยอมความ (settlement) ในคดีฉ้อโกงแรงงานระหว่างสำนักงานแรงงาน และร้านอาหารไทยทั้งสามแห่งดังกล่าวนี้ ถือว่าเป็นคดีใหญ่คดีสามของปี 2018 โดยคดีแรกคือร้านชีสเค้กเฟกตอรี่ (Cheesecake Factory) ที่มีสาขาในรัฐแคลิฟอร์เนียมากกว่า 30 แห่ง ที่ถูกสั่งให้จ่ายเงินชดเชยมากกว่า 4.5 ล้านดอลลาร์ให้กับพนักงานทำความสะอาด 559 คน และคดีของร้าน Shrimp Lover บนถนนฮอลลีวูด ซึ่งเป็นร้านอาหารของคนไทย ที่ถูกสั่งปรับเป็นเงินประมาณ 5 แสนดอลลาร์เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

โดยในกรณีของร้านสนามหลวงคาเฟ่ สาขานอร์ธ ฮอลลีวูด นั้น คณะกรรมาธิการแรงงานสั่งให้จ่ายค่าปรับเป็นเงินทั้งสิ้น 833,707 ดอลลาร์ โดยเงินก้อนนี้แบ่งเป็นสองส่วน คือเป็นค่าแรงและค่าล่วงเวลาย้อนหลังของพนักงานเก้าคน รวมถึงค่าชดเชยความเสียหาย, ค่าปรับฐานประวิงเวลาการจ่ายค่าแรงหลังการเลิกจ้าง (waiting time penalties) ค่าชดเชยเวลาพักหรือเวลาอาหาร ฯลฯ เป็นเงิน 708,457 ดอลลาร์  ส่วนที่สองเป็นเป็นค่าปรับในคดีแพ่ง ที่ทางร้านจะต้องจ่ายให้กับรัฐอีก 125,250 ดอลลาร์

ร้านออร์คิดไทยคูซีน สาขาอาร์คาเดีย ถูกสั่งปรับเป็นเงิน 407,883 ดอลลาร์ แยกเป็นเงินที่จะต้องจ่ายให้กับพนักงาน 11 คน 307,133 ดอลลาร์ และค่าปรับคดีแพ่งอีก 100,750 ดอลลาร์ ส่วนร้านออร์คิดไทย คูซีน ในเมืองบอลวิน ปาร์ค ถูกสั่งปรับเป็นเงินรวม 85,856 ดอลลาร์ เป็นค่าแรงชดเชยให้กับพนักงานสองคน 50,800 ดอลลาร์ และค่าปรับในคดีแพ่งอีก 35,800 ดอลลาร์.
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #25 on: Oct 10, 2018, 20:18:33 »

เรารอดูไปก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวเขาจะว่ารังแกสมศรี อ่านจากข้อเขียน แกอวดเก่งและโง่มากที่ขู่ผม ผมเองก็ไม่ใช่ตาสีตาสีด้วย เอาหย่อนนิวเคลียร์สักลูก แค่เขียนบทความภาษาอังกฤษ  แรงงานทาสหรือ น้ำตาและเลือดจากขบวนการค้ามนุษย์ในโตรอนโต ลงในมีเดียต่างๆของแคนาดา เขียนจดหมายเปิดผนึกไปถึง ทรูโดก็ได้ ผมจะดูว่ารัฐบาลแคนาดา ถ้าไม่จัดการเรื่องนี้ จะเอาหน้าไปไว้ที่ไหนครับสำหรับ ที่ปล่อยการมีการค้ามนุษย์ในประเทศของตนเอง
ข่าวคนไทยในอเมริกา
สามร้านอาหารไทยชื่อดัง ถูกปรับกว่าล้านคดี’ค่าแรง’

แอลเอ (สยามทาวน์ยูเอส) : ร้านสนามหลวง คาเฟ่ นอร์ธ ฮอลลีวูด และออร์คิดไทย สาขาอาร์คาเดีย กับบอลวิน ปาร์ค ถูกปรับเป็นเงินรวมกันกว่าล้านดอลลาร์จากการทำผิดกฎหมายแรงงานของแคลิฟอร์เนีย

หลังจากที่ใช้เวลาสอบสวนนานนับปี ในที่สุด คณะกรรมาธิการแรงงานของรัฐแคลิฟอร์เนีย ก็ได้สั่งปรับร้านอาหารไทยสามแห่งในรัฐแคลิฟอร์เนีย เป็นเงินรวมกันถึง 1,065,646 ดอลลาร์ จากการละเมิดกฎหมายแรงงานกับพนักงานรวม 22 คน

ร้านอาหารทั้งสามแห่งคือ สนามหลวงคาเฟ่ สาขานอร์ธ ฮอลลีวูด กับร้าน ออร์คิดไทยคูซีน สองสาขา คือสาขาอาร์คาเดีย และบอลวิน ปาร์ค

โดยเอกสารข่าวลงวันที่ 3 ตุลาคม 2018 ที่ทางสำนักงานแรงงาน ส่งให้กับสยามทาวน์ยูเอส นั้น ระบุว่าพนักงานของร้านอาหารทั้งสามแห่ง ต้องทำงานกะละ 10 ชั่วโมงโดยไม่มีเวลาพัก อีกทั้งยังจ่ายค่าแรงในอัตราเฉลี่ยชั่วโมงละ 5 ดอลลาร์เท่านั้น

ข่าวบอกว่า การยอมความ (settlement) ในคดีฉ้อโกงแรงงานระหว่างสำนักงานแรงงาน และร้านอาหารไทยทั้งสามแห่งดังกล่าวนี้ ถือว่าเป็นคดีใหญ่คดีสามของปี 2018 โดยคดีแรกคือร้านชีสเค้กเฟกตอรี่ (Cheesecake Factory) ที่มีสาขาในรัฐแคลิฟอร์เนียมากกว่า 30 แห่ง ที่ถูกสั่งให้จ่ายเงินชดเชยมากกว่า 4.5 ล้านดอลลาร์ให้กับพนักงานทำความสะอาด 559 คน และคดีของร้าน Shrimp Lover บนถนนฮอลลีวูด ซึ่งเป็นร้านอาหารของคนไทย ที่ถูกสั่งปรับเป็นเงินประมาณ 5 แสนดอลลาร์เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

โดยในกรณีของร้านสนามหลวงคาเฟ่ สาขานอร์ธ ฮอลลีวูด นั้น คณะกรรมาธิการแรงงานสั่งให้จ่ายค่าปรับเป็นเงินทั้งสิ้น 833,707 ดอลลาร์ โดยเงินก้อนนี้แบ่งเป็นสองส่วน คือเป็นค่าแรงและค่าล่วงเวลาย้อนหลังของพนักงานเก้าคน รวมถึงค่าชดเชยความเสียหาย, ค่าปรับฐานประวิงเวลาการจ่ายค่าแรงหลังการเลิกจ้าง (waiting time penalties) ค่าชดเชยเวลาพักหรือเวลาอาหาร ฯลฯ เป็นเงิน 708,457 ดอลลาร์  ส่วนที่สองเป็นเป็นค่าปรับในคดีแพ่ง ที่ทางร้านจะต้องจ่ายให้กับรัฐอีก 125,250 ดอลลาร์

ร้านออร์คิดไทยคูซีน สาขาอาร์คาเดีย ถูกสั่งปรับเป็นเงิน 407,883 ดอลลาร์ แยกเป็นเงินที่จะต้องจ่ายให้กับพนักงาน 11 คน 307,133 ดอลลาร์ และค่าปรับคดีแพ่งอีก 100,750 ดอลลาร์ ส่วนร้านออร์คิดไทย คูซีน ในเมืองบอลวิน ปาร์ค ถูกสั่งปรับเป็นเงินรวม 85,856 ดอลลาร์ เป็นค่าแรงชดเชยให้กับพนักงานสองคน 50,800 ดอลลาร์ และค่าปรับในคดีแพ่งอีก 35,800 ดอลลาร์.
« Last Edit: Oct 10, 2018, 20:20:59 by thainiyom » Logged
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #26 on: Oct 11, 2018, 21:57:32 »

ฝากถึงเจ้าของกระทู้คะ

ดูจากวันที่คุณ โพส ก็ตั้งแต่ September 19th,2018
เกือบเดือนแล้ว. ยังไม่เห็น มีอะไรเกิดขึ้นในวงการอาหารไทยเลยคะ
สงสัยก็คงจบแค่การมาระบายและข่มขู่ แบบนักเลงคีบอร์เ เหมือนที่แล้วๆมา.
ซึ่งก็ไม่รู้สึกแปลกใจ ถ้ามันจะเป็นเช่นนั้น. คือ. สัตว์โลกย่อม เป็นไปตามกรรม

อย่าให้เรื่องที่คุณโพส เป็นเพียง ละครน้ำเน่า  ให้คนมาอ่านสนุกๆนะคะ.
หรือแค่มาระบายขู่กรรโชก สนองความแค้นในอดีต. ที่ไม่มีใครรู้ว่า เป็นเรื่องจริง หรือ เรื่องกุขึ้น. 

เพราะชื่อร้านก็ไม่ระบุ. ตัวละครที่มาตอบโต้. ก็ดูจะ ตอบทันใจ เหมือนนั่งจ้องเวปคอยตอบโต้คุณ. ทั้งๆ ที่คุณบอกเองว่าเรื่องนี้ผ่านมาหลายปี. แต่คุณเองเพิ่งมาโพส. ทำไมเจ้าของร้านตอบโต้ทันใจดีจัง.   ดิฉันแค่สังเกตุ พฤติกรรมการ. โต้ตอบ ของ เจ้าของร้านและของคุณคะ  Smiley

เพราะถ้าเป็นเรื่องจริง.  คุณมีความคิดที่น่าเศร้ามากคะ. ไม่ได้น่าสงสารซักนิด.
การ ตัดสินใจผิดตั้งแต่หลบทำงานเลี่ยงภาษีโดดวีซ่า.  มันคือสิ่งที่คนเห็นแก่ตัวทำกัน และ ทำให้คนที่เห็นแก่ตัวอีกกลุ่มได้ ใช้วิกฤติ ของคนสิ้นคิด.  ให้เป็นโอกาสของคนที่มีความคิดเห็นแก่ได้อีกจำพวก.   มันคือ เรื่องปกติของ สัตว์โลกที่มีความโลภและเห็นแก่ตัวคะ. 
ดังนั้น. จึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร. ที่เรื่องทำนองนี้จะเกิดขึ้น. ในร้านอาหารทั้งไทย. จีน เวียดนาม อินเดีย. ยุโรป    มีให้เห็นกลาดเกลื่อน.  ทั่วโลก ไม่ใช่แค่เพียงแคนาดา
และที่คุณโดนคุกคาม และไปแจ้งความไม่ได้ เพราะคุณก็รู้ว่าคุณทำผิดกฎหมาย. จึงจำยอม. มันเป็นเรื่องที่ต้องบอกว่า คุณสมยอม ในการกระทำผิด จึงต้องรับผลของการกระทำในขณะนั้น. เศร้าคะ แต่ไม่น่าสงสาร. เพราะ ทำสิ่งใดไว้ก็ต้องรับผลของการกระทำ.
( เปิดใจอ่านข้อความดิฉัน. และ ถามใจคุณเอง ว่า. จริงมั้ยคะ?  ถ้าคุณโปร่งใส ตรงไปตรงมา. คุณจะไม่ยอมให้ใครมาคุกคามคุณ อย่างเช่นตอนนี้ คุณ เดินอกผายไหล่ผึ่งเพราะ คุณอยู่อยากถูกกฎหมายในปัจจุบัน จริงหรือไม่ )

ทั้งนี้และทั้งนั้น.  อยากจะเห็นเรื่องนี้จบ ในแบบที่คุณจั่วหัวคะ. อยากเห็นคนทำผิดกฎหมายโดนจับ
และอย่าให้เป็นเพียงการ ข่มขู่ หรือเรื่องเล่า สนุกๆ บนหน้าเวปไทยออนแห่งนี้.

เวปแห่งนี้ให้ประโยชน์และสาระมากมาย สำหรับคนที่ย้ายถิ่นฐานมาอยู่แคนาดา รวมทั้ง นักเรียน และ คนในหลายๆ สาขาอาชีพ.

ถ้าคิดว่าจะแค่มาระบาย ความอัดอั้น. คุณได้ทำแล้วคะ. และดีใจด้วยที่ได้ PR จากการหาคนแต่งงานด้วยได้คะ. หลายคนอาจไม่ได้โชคดีเหมือนคุณ. แต่ถ้าคุณอยากจะช่วย หลายๆคน ที่คุณคิดว่า พวกเค้าถูกเอารัดเอาเปรียบ.  ลองถามคำถามนั่นย้อนกลับนะคะ. ว่า ตอนที่คุณหลบๆ ซ่อนๆ แอบทำงาน ไม่เสียภาษี. คุณเป็นคนสมยอม ทำผิดกฎหมาย เท่ากับคุณเองก็สมรู้ร่วมคิดให้เจ้าของร้านทำผิดกฎหมายกับคุณ. ใช่หรือไม่คะ?  คนอื่นๆ เค้าอาจกำลัง สมยอม ช่วยเจ้าของกิจการ ทำผิดกฎหมาย อยู่ก็ได้นะคะ.   เค้ามาขอให้คุณช่วย หรือคุณคิดเอง เออเอง ว่าคนอื่นเค้าจะคิดเหมือนคุณ. ดาบสองคมคะ.

ดังนั้น. อยากให้ใช้ความคิด และสติ ไตร่ตรองว่า. คนที่ลักลอบทำผิดกฎหมายทุกวันนี้. พวกเค้า ขอให้คุณช่วยรึป่าวคะ
ส่วนเรื่องถูกทารุณกรรมทางร่างกาย. แยกเป็นอีกเรื่อง.
ถ้าอยากรู้กฎหมาย ของ ontario เพิ่มเติม. แม้ว่าคุณจะจ้างทนาย หรือไม่ก็ตาม. บองแวะเข้าไปหาความรู้ใส่ตัวไว้นิดก็ดีนะคะ. เวลาขึ้นศาล. คุณจะ สนุกกับการตอบคำถาม คะ

ถ้าคิดว่าจะทำงานและอยู่อย่างถูกกฎหมาย. ไม่โดนนาปยจ้างเอาเปรียบ. ลูกจ้างและยายจ้างที่มีความรู้. ควรทำตัวมีความรู้เรื่องกฎหมายของเมืองที่คุณอยู่ด้วย
ไม่ใช่แค่
Right to work
Right to refuse
Right to speak

หาใน google เรื่อง Bill 168. OHSA. ความรู้ ของ นายจ้างและลูกจ้างที่พึงมีพึงรู้คะ
Occupational Health and Safety Amendment Act (Violence and Harassment in the Workplace), 2009, S.O. 2009, c. 23 - Bill 168

Good Luck

ทิ้งท้ายไว้นิด( อย่าปล่อยให้ คนชั่วลอยนวล)

Smiley 
" You have to make the good with the bad,
smile when ur sad,,luv what you've got N remember what U had,
Always forgive but never forget,
learn from ur mistakes but never regret,
people change,,things go wrong

Enjoy every moment of your life
lanla
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #27 on: Oct 12, 2018, 02:28:58 »

ถึงพี่ไดแอนนะคะ

หนูว่าจะไม่เขียนไรเพิ่มเติมแล้วนะคะเพราะไม่อยากแหวกหญ้าให้งูตื่น หรือทำให้ไก่ตื่นอ่ะค่ะ แต่เห็นพี่พูดถึงหนู หนูก็ต้องตอบตามมารยาทอ่ะค่ะ

พอดีหนูไม่ชอบละครนิยายน้ำเน่าค่ะหนูจึงไม่รู้ว่ามันเป็นไง แต่ถ้าพี่ดูละครพวกนั้นบ่อยหนูก็เข้าใจค่ะว่ามันอาจซึมซับในหัวพี่จนคิดว่าคนอื่นจะเหมือนในละคร หรือชีวิตพี่อาจจะผ่านละครนิยายน้ำเน่ามาเยอะจึงคิดว่าคนอื่นจะเป็นเช่นนั้น หนูจะมากุเรื่องเพื่ออะไรคะ เรื่องของหนูเป็นคดีความอยู่หนูเอารายละเอียดมาพูดไม่ได้ หนูเรียกไป50,000 เขาต่อรองเหลือ 20,000 แล้วให้ทุกอย่างจบ เรื่องมันเป็นคดีความกันอยู่ โทรมากราบกรานขอโทษหนู เขาไม่อยากให้หนูมาพูดต่อหนูก็เข้าใจ หรือพี่ไม่เข้าใจคะ Wink ท่าทางดูจำนวนการโพสท์ของพี่ ก็ดูเป็นคนเก่าแก่อยู่มานาน พี่ไม่รู้กฏหมายเหรอคะว่าที่นี่เขามี ไพรวาซี่ แอค? และหนูจะไปพูดชื่อเขาได้ไงคะ ไม่งั้นหนูก็โดนหมิ่นประมาทด้วย จากโจทก์กลายเป็นจำเลย ถ้าพี่ไดแอนใช้สมองคิดซักกะนิดนึง Wink ก็น่าจะคิดออกนะคะ แต่หนูก็เข้าใจค่ะว่าพี่อาจติดละครน้ำเน่ามากไปสมองพี่จึงคิดไม่ออก  Grin

ถ้าพี่ไม่รู้ก็ลองไปดูข้อกฏหมายนะคะ

ส่วนเรื่องอะไรจะเกิดในวงการร้านอาหารในโตรอนโต้ อันนี้หนูก็ไม่ทราบนะคะว่าระบบการทำงานของอิมมิเกชั่นใช้เวลานานเท่าไร เพราะหนูก็พึ่งแจ้งไป หรือพี่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้เสียอะไรกับเรื่องนั้นเหรอคะ ดูพี่จะเป็นเดือดเป็นแค้นยิ่งกว่าหนูอีกนะคะที่เป็นฝ่ายถูกกระทำ

ดูเหมือนพี่จะเป็นเดือดแค้นนะคะที่ร้านอาหารในโตรอนโต้ยังไม่เป็นไร บางทีหนูก็อยากใช้เวลาในการตรวจสอบ แจ้งร้านที่มันเลวจริงๆอ่ะค่ะ ไม่ใช่แจ้งทุกร้านตามที่หนูได้ข้อมูล เพราะหนูไมท่อยากทำเจ้าของร้านดีๆค่ะ หนูพึ่งแจ้งไปบางร้านเพราะต้องคิดทบทวนหลายรอบว่าต้องทำให้รัดกุม และหนูก็ได้ข้อมูลมาเรื่อยๆจากคนที่ส่งข่าวมาบอกหนูทางอิเมล บางครั้งหนูก็ไม่อยากตกเป็นเครื่องมือในการชำระแค้นเรื่องส่วนตัวของใครต่อใคร เพราะคนมันร้อยพ่อพันแม่มาจากไหนกันบ้างก็ไม่รู้ มารวมตัวกันในเฟสไลน์เฉพาะกิจ ใครมีความแค้นกับใครในชาติปางไหนหนูก็ไม่รู้ มาบอกข้อมูลนั่นนี่ หนูก็ไม่รู้ว่าจริงไม่จริงหนูก็ต้องตรวจสอบพิจารณากันด้วย

พี่ไดแอนเข้าใจป่าวคะ  Cheesy  

หวังว่าพี่ไดแอนคงจะเข้าใจแล้วนะคะ ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำเรื่อง เวิคเพลส แต่ทนายหนูที่เป็นเพื่อนกะแฟนหนู บอกหนูหมดแล้วค่ะ เขาเป็นทนายคงรู้มากกว่าพี่ไดแอนอ่ะค่ะ แต่ไงก็ขอบคุณนะคะ  
บางคนเค้าก็มาขอให้หนูช่วยเหลือซึ่งเรื่องนั้นหนูก็ไม่จำเป็นต้องมาบอกใครต่อใคร ว่าใครมาขอให้หนูช่วยบ้าง บางเรื่องพี่ไดแอนก็อย่าเดาคิดไปเองสิคะ บางเรื่องต้องใช้กึ๋นนิดค่ะ  Roll Eyes

ฝากทิ้งท้ายนะคะ พี่ไดแอนก็อย่าไปดูละครน้ำเน่ามากไปเพราะเดี๋ยวจะซึมซับเข้าไปในชีวิตจริงพี่  Grin
« Last Edit: Oct 12, 2018, 02:50:05 by lanla » Logged
di_ann
ปรมาจารย์

« Reply #28 on: Oct 12, 2018, 21:57:16 »

Smiley Smiley
ขอบคุณที่มาโต้ตอบเร็วปานจรวจ. เกาะขอบจอ เลยเนอะ คุณเจ้าของกระทู้

หึหึ.

อยากให้ผู้ติดตามอ่านกระทู้นี้จับสังเกตความสนุกนิดหน่อยนะคะ
ถ้าสังเกตุ. กลับไปอ่าน ข้อความ คุณเจ้าของร้านที่ ไป คอมเม้นข้อความของคุณไทยนิยม.
เมื่อ September 20th.

สำนวนการใส่อารมณ์ในการตอบโต้. จะคล้ายๆ และใกล้เคียง กับที่ คุณเจ้าของกระทู้
โต้ตอบดิฉัน.  Cheesy. ยังไงก็ตาม

ขอให้คุณโชคดีคะ. ดูเหมือนคุณจะเก่งเรื่องการเอาตัวรอด ในการใช้ชีวิตอยู่ในแคนาดา. หลังจากโดนเรื่องร้ายๆ เช่นการโดนข่มขืน ในขณะที่สามีเจ้าของร้านที่คุณเคยทำบอกว่าคุณสมยอมสามีเค้า. อย่างไรก็ตาม
ขอให้ใช้ชีวิตอยู่รอดปลอดภัยในแคนาดา โดยไม่ไปตกเป็นเหยื่อ ของใครอีก แล้วกันนะคะ
การมีชีวิตที่อยู่ได้โดยไม่ต้องหลบๆ ซ่อนๆ ทำงานเสียภาษีได้ตามกฎหมายแล้ว ก็ขอให้ จ่ายภาษีคืนให้แคนาดาให้ครบด้วยนะคะ.
(คนที่รู้จักดิฉันในเวปนี้. จะรู้ดีว่า. ดิฉันรังเกียจ และเกลียด คนที่ทำงานไม่จ่ายภาษี. การทำงานที่ผิดกฎหมาย และการเลี่ยงไม่จายภาษี คือพวกเอาแต่ได้ หน้าด้านเป็นที่สุด. ใช้คำว่า รังเกียจ เลยดีกว่าคะ. เพราะดิฉัน เข้ามาแคนาดาอย่างถูกกฎหมาย. ใช้ Skill worker สมัครมาเป็น PR เต็มขั้น. ทำงานตั้งแต่ค่าแรงขั้นต่ำ จ่ายภาษีให้รัฐบาลแคนาดาเต็มทุกcent  ไม่เคยโกง และภูมิใจ ใน canadian citizen ทำหน้าที่ ประชากรเต็มขั้น)

อยากให้คุณ มีสามัญสำนึก ตรงนี้ว่า มีโอกาสทำงานถูกกฎหมายไม่ต้องหลบซ่อนอีกต่อไป
ทำทุกอย่างต่อจากนี้ไป ตรงไปตรงมา. ส่วนคุณจะโอ้อวดเก่งกาจช่วยเหลือคนอื่นๆ. อันนี้ เรื่องของคุณคะ. ทำได้ช่วยเหลือคนได้ ก็เป็นเรื่องดี. ขอให้ทำจริงๆ อย่างที่โอ้อวดไว้คะ.

อยากเห็นร้านหลายๆร้าน ซึ่งสังคมดิฉันรู้จักร้านอาหารไทยใคแคนาดาน้อยมาก. ก็ไม่รู้ร้านไหนเค้าจ้างแรงงานเถื่อน ถูกๆ หรือ แรงงานถูกกฎหมายคะ.   ดิฉันเป็นคนสังคมแคบเพราะเพื่อนคนไทยในแคนาดาน้อยมาก. จึงไม่เคยได้ยินข่าว ดราม่า พวกนี้.

ถ้าคุณทำได้จริง. คนที่ดีใจ คือ คนที่ทำงานถูกกฎหมาย จ่ายภาษีสร้างถนน สร้างสิ่งอำนวยความสะดวก ให้ใช้ร่วมกันในสังคม. แต่ถูกพวกเห็นแก่ตัวเอารัดเอาเปรียบเห็นแก่ได้. ทำงาน ไม่จ่ายภาษี แล้วยังมีหน้ามาใช้ถนนเส้นเกียวกัน ไม่ช่วยจ่ายค่าทำถนน แต่หน้าด้านๆ มาทำงานหาเงินใช้สบาย. น่ารังเกียจมั้ยหละคะ. คุณคิดว่าเช่นไร. )
คิดอย่าง คนที่ให้. ไม่เอาแต่ได้. แค่นี้ก็พอทำให้สังคมหน้าอยู่แล้วคะ. 

อีกครั้ง. ขอให้โชคดี.  นะคะ
ทำตัวน่ารังเกียจ หลบซ่อนทำงานผิดกฎหมายอยู่ตั้งนาน. ถึงคราวชดใช้คืนให้ชาวแคนาเดี่ยนซักที. ก็เป็นเรื่องที่ดีคะ คุณ Lanla

Grin
คุณไทยนิยมทำตัวน่ารังเกียจมากค่ะ
อายุแก่ป่านี้แต่มาทำตัว ยุแยงเสี้ยมให้ชาวบ้านทะเลาะกัน
ดิฉันไม่ได้พูดยอมรับว่าสามีไปข่มขื่นน้องเขา คุณอย่ามามั่วผสมโรง

เรื่องนั้นคุณต้องให้ศาลตัดสินก่อน คุณจึงมีสิทธิ์พูด
ตราบใดที่ศาลยังไม่ตัดสิน ทุกคนถือว่าบริสุทธิ์ตามกฏหมายแคนาดา
ดิฉันบอกว่าขอยอมรับผิดเรื่องเงินที่จ่ายเขาต่ำกว่ากฏหมายกำหนดจริง
ดิฉันผิดจริง ก็ยอมรับผิด
เจ้าของร้านอาหารไทยในโตรอนโต้ ก็ทำแบบเดียวกันหมด
ถ้าผิด ทุกคนในโตรอนโต้ก็ผิดเหมือนกันหมด
มันเป็นธรรมเนียมปฎิบัตรมาเป็นสิบๆปี คุณก็น่าจะรู้

คุณก็พูดได้ เพราะคุณไม่ใช่เจ้าของร้าน
ลองคุณมาเป็นเจ้าของร้านดูสิ คุณก็ต้องทำแบบเดียวกัน

ถ้าคนไม่มีสิทธิ์ทำงาน ไม่มีใบอนุญาตมาทำร้านคุณ คุณจะจ่ายค่าจ้างเขาตามกฏหมายหรือคะ

ที่จริงเรื่องนี้มันก็ไม่ได้เกี่ยวไรกับคุณ
อย่าทำตัวน่ารังเกียจยุแยงให้เรื่องบานปลาย
สร้างความแตกแยกให้กับสังคมคนไทยในโตรอนโต้
และยิ่งเรื่องนี้คุณเป็นคนนอก ไม่ควรมาก้าวก่ายมาก รู้จักมรรยาทบ้างค่ะ

Smiley 

lanla
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #29 on: Oct 13, 2018, 01:05:42 »

พี่ไดแอนคะ พี่จะมาเอาให้ได้ดั่งใจพี่ทุกอย่างไม่ได้นะคะ ที่นี่แคนาดานะคะทุกอย่างมันมีระบบระเบียบของมัน จะให้แจ้งปุ๊บล่ะมาปั๊บ คงไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะหนูก็ประชาชนคนธรรมดา คนอื่นที่แจ้งก็คนธรรมดา

ไว้รอให้หนูได้เป็นเมียนายกรัฐมนตรีของแคนาดาเมื่อไร เมื่อนั้นหนูจะไล่จิกให้พวกอิมมิเกรชั่น ไปบี้ร้านนั้นร้านนี้ที่ใช้แรงงานทาสกดค่าจ้าง แบบทันทีทันควันเลยค่ะ

แต่ตอนนี้หนูเป็นเมียแค่คนฮ่องกงเจ้าของร้านอาหารธรรมดา ไม่ได้มีพาวเว่อร์ไร ถ้าพี่ไดแอนมีความแค้นเคืองกับเจ้าของร้านอาหารไหนเป็นพิเศษ พี่ก็แจ้งไปได้เองเลยค่ะ ไม่ต้องรอทางหนู

กว่าหนูจะรวบรวมข้อมูลว่าร้านที่หนูได้รับแจ้งมาทางอิเมลจากผู้ปรารถนาดี ว่าร้านพวกนั้นเลวจริงป่าว หนูก็ต้องเช็คให้รอบคอบ เพราะหนูก็ไม่อยากตกเป็นเครื่องมือของใคร ตอนนี้ก็ได้สร้างบาปไปเรียบร้อยล่ะ ด้วยการไปแจ้งร้านนึงอยู่แถว college street ว่าข่มเหงรังแกพนักงานและจ้างคนไม่มีใบทำงาน

แต่ตอนหลังหนูรู้ว่าพี่เจ้าของร้านเป็นคนดี นิสัยน่ารัก สวยด้วยค่ะ ดูจากในรูปเฟส แต่ก็สายไปแล้วเพราะแจ้งไปแล้ว หนูจึงรีบส่งอิเมลไปกราบขอโทษว่าถ้าพี่จ้างจริงก็ให้รีบออกไปก่อนที่อิมมิเกรชั่นจะไปตรวจเจอ บางคนก็บอกจะแจ้งตำรวจเรื่อง สเฟวารี่ เพื่อให้เป็นเรื่องฉุกเฉินเขาจะได้ไปร้านที่ว่าไวๆ  พี่เจ้าของร้านเขาก็ตอบกลัยมาดีมาก ว่าขอบคุณที่อุตส่าห์ส่งข่าวมา หนูจึงคิดได้ว่าบางทีเราก็ไม่รู่ว่าใครมีความแค้นเคืองใครมาก่อน ใครมาหลอกใช้เราเป็นเครื่องมือในการล้างแค้นกัน หนูจึงต้องทำทุกอย่างให้รัดกุมรอบคอบ

ถ้าใครมีความแค้นเคืองกับใครเป็นพิเศษ ก็แจ้งด้วยตัวเองได้เลยค่ะ ไม่ต้องรอทางหนู เพราะหนูได้แจ้งไปบางส่วนเท่านั้น

ถ้าใครเกลียดเจ้าของร้านไหนมากๆ และรู้ว่าทำผิดกฏหมายจ้างคนไม่มีใบทำงาน ก็แจ้งไปที่อิมมิเกรชั่น บางทีรอสายนานหน่อยนะคะ 1-888-502-9060    

บอกชื่อร้านพร้อมที่อยู่ให้ชัดเจนพร้อมกับบอกว่ามีการค้ามนุษย์ human traffickingในร้าน  เขาจะได้ทำแบบเคสเร็วให้ แต่ถ้าบางทีรอสายนานไม่อยากรอ ก็ส่งแฟ๊กไปได้ที่ 613-948-4848 พร้อมกับกำชับให้ไปตรวจสอบโดยด่วน เพราะมีการค้ามนุษย์ การแสวงหาผลประโยชน์จากมนุษย์ เรื่องนี้เจ้าหน้าที่จะทำแบบเร่งด่วน เพราะไม่ต้องการให้พวกค้ามนุษย์มาเกิดเหตุที่แคนาดา

แต่ถ้าเป็นเหตุการณ์ร้ายแรง มีการลงไม้ลงมือหรือข่มเหงรังแกกันมากๆ คุณเป็นคนรู้เห็นเหตุการณ์ก็แจ้งตำรวจ 911 ได้ทันที หรือ 416-808-2222

« Last Edit: Oct 13, 2018, 02:07:17 by lanla » Logged
Pages: 1 [2] 3
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP