* *

Poll
Question: ยื่นวีซ่าเยี่ยมแฟนสองรอบไม่ผ่านจะสามารถยื่นวีซ่าติดตามสามีได้มั้ยค่ะ
ควรยื่น spouse visa เลย - 0 (0%)
ควรจะยื่น visitor visa อีกรอบ - 0 (0%)
Total Voters: 0

Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: ขอคำแนะนำวีซ่าติดตามสามีค่ะ  (Read 692 times)
Chanakarn
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Mar 01, 2018, 07:55:00 »

ก่อนอื่นต้องขอแนะนำตัวเองก่อนนะคะ..ชื่อแจ่มค่ะ ของฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ขอเข้าเรื่องเลยละกันคบกับแฟนมา 3 ปีแล้ว ยื่นวีซ่าท่องเที่ยวสองรอบแล้วไม่ผ่าน เลยตัดสินใจจดทะเบียนสมรสเมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์รบกวนขอคำแนะนำและคำชี้แนะด้วยค่ะ ยังไม่เคยเดินทางเข้าประเทศแคนาดาเลย จะขอวีซ่าติดตามสามีได้หรือเปล่าคะ แฟนเกษียณแล้วค่ะบินมาหาทุกปี มาทีก็อยู่ 5-6เดือน โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้ทำงานประจำค่ะ ขายของบ้าง ทำงานนวดบ้าง พอแฟนมาก็เที่ยวซะส่วนใหญ่ อย่างนี้จะสามารถยื่น spouse visa ได้มั้ยคะ....ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
somchai1748
Sr. Member
อาจารย์

« Reply #1 on: Mar 01, 2018, 13:00:22 »

ลองอ่านข้อมูลตามโพสต์นี้นะครับ น่าจะเป็นข้อมูลที่ทันสมัยที่สุดเเล้ว เพราะเพิ่งขอมาปีที่เเล้ว

http://www.thaiontario.com/index.php?topic=11239.0

การขอ  "PR คู่สมรสที่อาศัยนอกเเคนาดา" น่าจะเข้าได้กับกรณีของคุณมากที่สุด การเตรียมเอกสารมีมากพอสมควร  หากคืดว่ายุ่งยาก ไม่มีเวลา มีปัญหาในการอ่านภาษาอังกฤษก็อาจจะต้องจ้างทนายครับ

ขอให้โชคดีครับ
Chanakarn
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #2 on: Mar 03, 2018, 04:34:21 »

ขอบคุณคุณ Somchai มากนะคะที่กรุณาเข้ามาตอบและให้คำชี้แนะ เข้าไปอ่านแล้ว โพสต์ได้ค่อยข้างละเอียดจะลองทำตามดูค่ะ...ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Ploypadub
Newbie
นักเดินทาง
*

Ploypadub Robbins
« Reply #3 on: Mar 27, 2018, 20:15:34 »

สวัสดีค่ะ
ในความคิดเห็นส่วนตัว เราเตรียมเอกสารเองดีที่สุดค่ะ ค่อยๆ ทำ ค่อยๆทำความเข้าใจ ไม่มีอะไรยากเลยค่ะ
ตอนเริ่มทำใหม่ๆ ก็ งงๆ คิดว่าจะได้จ้างทนายแล้ว แต่พอทำความเข้าใจกับเอกสาร ทนายแทบไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ แพงด้วยค่ะ
 พลอยเองเพิ่งได้ รับ PR Card เดือนมีนา นี้เองค่ะ จากที่ ทำเอกสารสมัครไปเมื่อ กพ ปีที่แล้ว
ในโพสต์ที่ลงไป พยายาม list รายละเอียด เป็นส่วนๆ ถ้าไม่เข้าใจ ยินดีให้คำแนะนำค่ะ
Chanakarn
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #4 on: May 08, 2018, 23:36:57 »

ต้องขอบคุณ คุณพลอยมากๆเลยนะคะ ที่โพสต์ได้ละเอียดเข้าใจง่าย แต่ก็อ่านหลายรอบมาก พอดีเดือนมกราคมแฟนมาอยู่ด้วย 4 เดือนเลยได้ช่วยกันกรอกแบบฟอร์ม แล้วแฟนก็หอบเอกสารกลับไปส่งที่แคนาดาค่ะ ตอนนี้เอกสารถึงออฟฟิตที่ Mississauga แล้วค่ะ...ในความคิดส่วนตัวและแฟนบอกว่าเตรียมเอกสารเยอะมาก(ต้องตัดต้นไม้หลายต้นเลย  Grin Grin) เตรียมทุกอย่างคิดว่าเพียงพอแล้ว คาดหวังว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(สาธุ) อยากถามคุณพลอยว่าหลังจากที่ส่งเอกสารไปแล้ว นานไหมที่ได้รับการติดต่อจากทางออฟฟิต แล้วเขาแจ้งอีเมลล์ทั้งสองคนไหมหรือแฟนคนเดียวค่ะ...ขอบคุณค่ะ
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP