* *

Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: การคลอดบุตรที่แคนาดา  (Read 2091 times)
varan
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Oct 07, 2017, 10:22:58 »

ดิฉันถือ PR มาสองปีกว่าแล้ว (แม่แต่งงานใหม่กับคนCanadian) ระหว่างที่อยู่แคนาดาดิฉันก็ทำงานเสียภาษีและได้ภาษีเงินคืนเหมือนคนปกติทั่วไป ตอนนี้ดิฉันท้องอ่อนๆ กับแฟนเป็นคนไทยตอนนี้แฟนทำงานที่ไทยค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าดิฉันสามารถพาลูกไปคลอดที่แคนาดาได้ไหมค่ะ เคยสอบถามกับทางบ้านแล้วแต่ทางบ้านบอกว่าไม่ได้ค่ะ โดยให้เหตุผลว่า ภาษาไม่แข็งแรง และสามีไม่ได้เป็นCanadian เราก็งง สรุปได้หรือไม่ คือครอบครัวไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมายของที่นี้
ถ้าหากว่าสามารถพาบุตรไปคลอดลูกได้จริงๆ ดิฉันมีคำถามดังนี้ค่ะ

1. PR ได้รับสวัสดิการอะไรบ้างค่ะ
2. จะมีปัญหาเรื่องการแจ้งเกิดไหมถ้าพ่อแม่เป็นคนไทยทั้งคู่
3. การใช้บริการ และการดูแลรักษาระหว่างคลอดดีไหม
4. แฟนสามารถบินไปหาระหว่างรอคลอดได้ไหมค่ะ
5. การเดินทางระหว่างไปแคนาดา ถ้าอายุครรภ์อยู่ที่ 4-5 เดือน จะมีปัญหาอะไรไหม และถ้าหากฝากครรภ์จาก รพ ไทย ต้องมีเอกสารอะไรบ้างที่สามารถนำไปยื่นให้ทาง รพ ที่แคนาดาดูแลต่อ (อยู่รัฐ Alberta ค่ะ)
6. รัฐบาลมีเงินช่วยเหลือหลังคลอดมากน้อยแค่ไหนค่ะ

รบกวนแนะนำข้อมูลที่ถูกต้องให้ด้วยค่ะ ดิฉันมืดแปดด้านไม่รู้จะไปปรึกษาใครดีช่วยหน่อยนะคะ Huh Huh Huh Huh
« Last Edit: Oct 12, 2017, 19:19:50 by varan » Logged
JazzUp
Jr. Member
นักเรียน
**

« Reply #1 on: Oct 11, 2017, 13:04:58 »

จริงๆ แล้วจะคลอดได้ไม่ได้ ไม่น่าจะอยู่ที่กฏหมายนะคะ น่าจะขึ้นอยู่กับประกันสุขภาพมากกว่า ถ้าไม่มีประกันสุขภาพ น่าจะมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง

1. PR ได้รับสวัสดิการอะไรบ้างค่ะ >>> สมัครประกันสุขภาพได้ค่ะ ตอนอยู่แคนาดาก็น่าจะมีประกันสุขภาพรึเปล่าคะ?
2. จะมีปัญหาเรื่องการแจ้งเกิดไหมถ้าพ่อแม่เป็นคนไทยทั้งคู่ >>> สัญชาติไม่น่ามีปัญหาอะไรนะคะ
3. การใช้บริการ และการดูแลรักษาระหว่างคลอดดีไหม >>> รอคนมีประสบการณ์คลอดมาตอบละกัน
4. แฟนสามารถบินไปหาระหว่างรอคลอดได้ไหมค่ะ >>> คุณต้องขอวีซ่าท่องเที่ยวให้ค่ะ
5. การเดินทางระหว่างไปแคนาดา ถ้าอายุครรภ์อยู่ที่ 4-5 เดือน จะมีปัญหาอะไรไหม และถ้าหากฝากครรภ์จาก รพ ไทย ต้องมีเอกสารอะไรบ้างที่สามารถนำไปยื่นให้ทาง รพ ที่แคนาดาดูแลต่อ (อยู่รัฐ Alberta ค่ะ) >>> น่าจะมีปัญหาที่สายการบินอาจจะไม่ให้คนท้องเดินทาง ลองเช็คกับสายการบินก่อนค่ะ เรื่องฝากครรภ์ ถ้าคุณมีประกันสุขภาพ ก็คงไม่มีปัญหาอะไร
6. รัฐบาลมีเงินช่วยเหลือหลังคลอดมาน้อยแค่ไหนค่ะ >>> รอคนมีประสบการณ์คลอดมาตอบ

สรุปคือ คุณอาจจะต้องศึกษาเรื่องประกันสุขภาพก่อนค่ะ เพราะอาจจะขาดไป ถ้าคุณออกนอก Alberta เกินระยะเวลาที่เค้ากำหนด และถ้าจะสมัครใหม่ ก็จะมีเงื่อนไขว่าต้องอยู่ใน Alberta นานเท่าไหร่ ถึงจะสมัครใหม่ได้
เช่น ของ BC ถ้าไม่ได้อยู่ใน BC นานเกิน 6 เดือน ประกันสุขภาพจะขาดค่ะ และถ้าจะสมัครใหม่ ต้องอยู่ใน BC มาเกิน 6 เดือน ถึงจะสมัครใหม่ได้

แล้วก็ศึกษาเรื่องเดินทางค่ะ ว่าการสายบินไหนให้คนท้องไม่เกินกี่เดือน เดินทางได้

ถ้ามีประกันสุขภาพ และสามารถเดินทางได้ เรื่องที่เหลือไม่น่าเป็นห่วงค่ะ
varan
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #2 on: Oct 11, 2017, 19:15:25 »

ดิฉันดีใจและขอบคุณ คุณ JazzUp มากนะค่ะที่เข้าให้คำแนะนำดีๆ Wink ดิฉันพึ่งเดินทางกลับมาจากแคนาดาได้ไม่ถึง 2เดือนค่ะ  รู้ตัวเองว่าตั้งครรภ์ก็ไม่กี่วันที่ผ่านมานี้เอง บัตรประกันสุขภาพนี่หมายถึง Help care card  ที่เป็นบัตรสีเขียวๆหรือป่าวคะ ถ้าเป็นบัตร help  care ดิฉันมีค่ะ ถ้าสามารถคลอดลูกที่โน่นได้โดยที่คุณพ่อไม่ได้อยู่ด้วย ดิฉันก็รู้สึกสบายใจในระดับหนึ่งแล้วค่ะ ตอนแรกดิฉันคิดว่าผิดกฎหมายซะอีกเพราะเป็นคนไทยทั้งคู่ Cheesy
pan
Full Member
นักศึกษา

« Reply #3 on: Oct 12, 2017, 03:25:29 »

ทราบข้อเท็จจริงมาว่า ถ้าคุณเป็นเรซิเด้นท์ Alberta resident การประกันสุขภาพครอบคลุมทันที
ประกันสุขภาพของคนที่อาศัยในรัฐนี้ฟรีค่ะ
ไม่ต้องจ่ายค่าประกันเหมือนกับคนที่อยู่ในบีซี (ช่างน่าอิจฉาจริงๆ)

ดังนั้น คุณสามารถกลับมาคลอดที่อัลเบอร์ต้าได้ค่ะ เพราะว่า พีอาร์ของคุณยังไม่หมดอายุ
สำหรับสามี(ต้องจดทะเบียนสมรส) สามีสามารถขอวีซ่าท่องเที่ยวมาได้ จะได้หรือไม่ขึ้นกับหลักฐานต่างๆ
หรือจะให้คุณยื่นขอสปอนเซอร์พีอาร์ให้กับคู่สมรสได้ และเนื่องจากคุณไม่ได้ทำงานเสียภาษีให้แคนาดาเลย
อาจเป็นอุปสรรคที่ทำให้การพิจารณาการให้พีอาร์อาจจะยากขึ้น
รักษาสุขภาพทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ ขอให้คลอดง่ายนะคะ
varan
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #4 on: Oct 12, 2017, 05:07:21 »

ขอบคุณ คุณpanค่ะ ระหว่างที่อยู่แคนาดาดิฉันทำงานค่ะ และเสียภาษีทุกครั้งในแต่ละรอบบิลของเงินเดือน บางทีช่วงไหนที่กลับมาเรียนมหาวิทยาลัยดิฉันก็ได้เงินช่วยเหลือจากรัฐบาลของที่แคนาดาเล็กๆน้อยๆค่ะ รัฐบาลคงเห็นดิฉันว่างงานขาดรายได้ Cheesy ทราบว่าสามารถพาคุณลูกไปคลอดที่โน่นได้ดิฉันก็สบายใจค่ะ การเป็นคุณแม่คงไม่ง่ายเลยใช่ไหมค่ะ
« Last Edit: Oct 12, 2017, 19:22:27 by varan » Logged
Ploypadub
Newbie
นักเดินทาง
*

Ploypadub Robbins
« Reply #5 on: Oct 12, 2017, 18:37:42 »

เกี่ยวกับการเดินทางระหว่างตั้งครรภ์ ดิฉันเอง เดินทางตลอดตั้งแต่ตั้งครรภ์เดือนแรก จน 32 สัปดาห์ค่ะ ซึ่งแต่ละสายการบินจะกำหนดช่วงอายุครรภ์ไม่เท่ากัน ส่วนใหญ่จะกำหนด ที่ไม่เกิน 27 สัปดาห์ และจะต้องมีใบรับรองแพทย์จากคุณหมอ ติดไปก่อนเดินทางด้วยค่ะ ดิฉันกลับจากแคนาดา เพื่อจะไปรอคลอดที่ไทยตอนอายุครรภ์ได้ 32 สัปดาห์ บิน คาเธย์ ค่ะ พอ check in พนง จะขอใบรับรองแพทย์ ถ้าไม่มีจะไม่อนุญาตให้บินในเที่ยวบินนั้นค่ะ
varan
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #6 on: Nov 04, 2017, 23:54:25 »

ตอนนี้โทรไปสอบถามสถานทูตเรื่องการคลอดบุตรที่แคนาดาไม่ได้คำตอบอะไรเลยค่ะ เพียงบอกให้อีเมลไปสอบถามรอจนถึงทุกวันนี้ก็หายเงียบเลย จากตามที่ดิฉันได้เข้าไปค้นคว้าหาข้อมูลดังนี้

1.บัตรประกันสุขภาพสามารถควบคลุมรายได้ทั้งหมดตั้งแต่ฝากครรภ์ อัลตร้าซาวด์ การทำคลอด และเสียค่าใช้จ่ายเพียงค่าห้องพักฟื้น ถูกต้องไหมค่ะ

2. ลูกสามารถแจ้งเกิด และได้สัญชาติของแคนาเดี้ยนทันที ถูกต้องไหมค่ะ

3. ส่วนเรื่องการได้รับเงินเลี้ยงดูบุตรหลังคลอดดิฉันทราบมาว่าเป็นเงินของเราที่เราเสียภาษีให้กับรัฐบาล ถ้าเป็นเช่นนี้ดิฉันก็สามารถได้รับเงินในส่วนนี้ด้วยหรือป่าวเพราะ ระหว่างอยู่ที่โน่นก็เสียภาษีปกติ

ใครพอมีเว็บไซต์หรือข้อมูลอะไรดี แนะนำด้วยนะค่ะ ดิฉันไม่อยากให้ครอบครัวต้องมาคอยกังวลในส่วนนี้เลยอยากไปคลอดแบบสบายใจ เพราะครอบครัวอยู่ที่โน่นกันหมดค่ะ กลัวว่าถ้าคลอดที่ไทยแล้วจะไม่ใครดูแล จะอยู่กับที่บ้านของสามีก็ไม่ได้สนิทใจเหมือนอยู่กับครอบครัวตัวเอง สามีเป็นวิศวะกรตอนนี้ไปงานที่ประเทศเพื่อนบ้าน ลางานได้แค่สิบกว่าวันในรอบ 3 เดือน แบบนี้แล้วคงดูแลตัวเองและทั้งลูกไม่ไหวแน่ๆ ค่ะ
Canegi99
Newbie
นักเดินทาง
*

« Reply #7 on: Nov 27, 2019, 01:02:50 »

ขอบคุณข้อมูล
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP