* *

Pages: [1]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: Medical laboratory assistant คืออะไรค่ะ  (Read 1029 times)
Varin
Newbie
นักเดินทาง
*

View Profile
« on: Aug 04, 2017, 23:17:29 »

อยากเรียนต่อเฉพาะทางด้าน health care เรียนตามตรงว่าไม่ค่อยมีข้อมูลในงานด้านสายนี้เลยค่ะ รวมไปถึงการเรียนต่อ เพราะจบการศึกษาที่ไทย ถ้าจะเรียนอัพเกรดเป็น grade12 ก่อนหรือป่าวค่ะถึงจะสามารถสมัครได้ขอคำแนะนำพี่ๆที่มีความรู้ และประสบการณ์ด้วยนะค่ะ
Cry
thainiyom
Elite member
ปรมาจารย์

View Profile
« Reply #1 on: Aug 16, 2017, 21:59:42 »

คำถามมันกว้างไปครับ จบตรีใหม่สมัครเป็นลูกมือในแลบก็เรียนว่าผู้ช่วยได้เช่นกับ จบหลักสูตรประกาศนียบัตร2ปีก็เรียกว่าผู้ช่วยได้เช่นกัน  ต้องเจาะจงว่าจะเรียนหลักสูตรอะไร คือเรียนตรีวิทยาศาสตร์ทางแพทย์หรือนักเทคนิคทางการแพทย์มันต่างกันครับ ดูวุฒิแบบไหนครับ ต้องดูเนื้อหาของหลักสูตรมีอะไรบ้าง ทางวิทยาลัยเรียกคุณสมบัติในการที่จะสมัครเข้าเรียนว่าต้องเคยเรียนหรือมีวิชาใดของมัธยมปลายที่จะต้องใช้ในการสมัครเข้าเรียนบ้าง แล้วค่อยมาเทียบกับวิชาที่เราเคยเรียนจากนอกประเทศมา ว่าหลักสูตรใกล้เคียงกันหรือไม่ก่อนที่จะสมัครครับ หลีกเลี่ยงการเรียนด้านอะไรที่เกี่ยวกับเภสัชที่จะเข้าไปในอุตสาหกรรมผลิตยาหรือแลบทดลองวิจัยของกลุ่มยาและพนักงานแผนกต่างๆไว้ จะมีชีวิตที่ดีและมีความสุขที่สุด วงการนี้เหี้ยมโหดเกินไปสำหรับคนที่มีจิตใจดี บริษัทพวกนี้หวังแต่ผลกำไร ตัวเลขกำไรในตลาดหลักทรัพย์เป็นเป้าหมายหลัก ชีวิตคนเป็นรองชีวิตพนักงานในวงการนี้ไม่มีความสุข แข่งขันสูง แรงกดดันสูง มีคนจ้องตำแหน่งของคุณตลอดเวลา จะอยู่ต่อต้องรับงานเพิ่มขึ้น ถ้าคนจบเภสัขไปประจำร้านขายยาก็อีกเรื่องนะครับ ผมจะเขียนมากไปคงไม่ดี น้องผมเองเป็นผู้บริหารในวงการอุตสาหกรรมผลิตยายักษ์ใหญ่ข้ามชาติ คือระบบบริหารทั่วโลกของกลุ่มนี้จะใช้ระบบเดียวกันนะครับ เขาไม่เคยไปเรียนที่ต่างประเทศ แต่สามารถได้เงินเดือนเดือนละ2หมื่นยูเอสต่อเดือนในการทำงานที่เมืองไทยอายุเพิ่งผ่านเลข4ไปไม่กี่ปี ชีวิตลูกจ้างทำงาน จ-ศ ก็ถือว่าใช้ได้แล้วในสังคมบ้านเรา เขาเพิ่งเตือนลูกชายของผมไม่กี่วันก่อนเอง ว่าอย่าเข้าไปยุ่งกับวงการยามันโหดครับ
« Last Edit: Aug 17, 2017, 10:03:37 by thainiyom » Logged
Pages: [1]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP