*
Pages: 1 2 3 [4]
  Print  
Share this topic on FacebookShare this topic on GoogleShare this topic on MySpaceShare this topic on TwitterShare this topic on Yahoo
Author Topic: เรียบจบแล้วจะไปไหน  (Read 9831 times)
thainiyom
Elite member
ปรมาจารย์

View Profile
« Reply #45 on: May 21, 2018, 03:26:53 »

เมื่อคืนคุยกับลูกๆ เขาบอกว่ามีนักศึกษาโดนไล่ออก ทั้งที่อีก2เดือนก็จะจบหลักสูตรแล้ว เรียนมา6ปี หมดอนาคตและเสียประวัติ แต่ก็เป็นสิ่งที่ดีที่เขาถูกตรวจพบเสียก่อน ที่จะไปสร้างความเสียหายในวงการในอนาคต สาเหตุที่ถูกไล่ออก คือไปเล่นสื่อออนไลน์กับเด็กสาวที่มีอายุน้อยๆที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ การติดต่อกันออกลักษณะชู้สาว ที่จับได้คือเด็กสาวนั้น ไม่มีตัวตนที่จริง แต่เป็นหน่วยตำรวจของแคนาดาแฝงตัวเข้ามาเล่นจัดฉากคุยด้วยครับ
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #46 on: Jul 03, 2018, 22:56:25 »

มีงานผู้ช่วยครูอยู่2ตำแหน่งที่เปิดรับสมัครในประเทศไทย เหมาะสำหรับเด็กที่เรียนจบครูใหม่ๆ ใครมีเพื่อนมีคน ที่คิดจะมาเที่ยวเมืองไทย รู้จักใครก็บอกๆกันต่อๆไปแล้วกันนะครับ ตำแหน่งงานนี้เป็นตำแหน่งงานที่เปิดโอกาสให้นักศึกษาที่จบใหม่ๆ แต่ยังไม่มีโอกาสผ่านงานในวงการครูอาชีพตามมาตรฐานที่เรียกกันเวลาไปสมัครงานในโรงเรียนดังๆในหลายๆประเทศร่วมถึงประเทศไทย คือ ต้องเคยผ่านงาน ผ่านทำงานมาอย่างน้อย2ปีขึ้นไป คือคนที่จบครูใหม่ๆในแคนาดาส่วนใหญ่จะเป็นลูกจ้างของหน่วยงานทางการศึกษาของรัฐในแต่ละท้องถิ่นก่อน และเป็นงานแบบ Part Time โดยทาง School Board อาจจะติดต่อมาล่วงหน้า1วัน ให้ไปทำงานช่วยสอนหรือแทนครูในโรงเรียนที่ต่างกันในเขต ใช้เวลาสะสมบารมีนาน ไต่ระดับเงินเดือนช้า ส่วนที่ผมจะเอาตำแหน่งงานมาลงให้ดู ต้องการคนมีคุณสมบัติคับแก้ว แต่ไม่จ่ายค่าจ้างในอัตราเงินเดือนครูให้นะครับ จ่ายให้แค่ครึ่งเดี่ยวของครูปริญญาตรีที่ทำงานมาได้ไม่นาน คงเรียกว่าครูน้องใหม่จะเหมาะสมกว่า ส่วนดีของตำแหน่งงานนี้ ถึงแม้จะไม่ได้สวัสดิการแบบครูเต็มขั้น แต่ค่าจ้างอยู่ได้แบบพอสบายมีที่พักอย่างดีตามมาตรฐานอเมริกาเหนือให้ มีค่ารักษาพยาบาลอย่างดีให้ และค่าตั๋วเครื่องบินไปและกลับจากแคนาดาให้ปีละ1ครั้ง หลังจากทำงานครบ1ปี ถ้าไม่ต่อสัญญาเพิ่มอีก1ปีหรือบรรจุตำ่แหน่งถาวรให้ ใบผ่านงานจากโรงเรียนนี้ สามารถนำไปเปิดทางในการสมัครงานในโรงเรียนนานาชาติได้ทั่วโลกครับ ตำแหน่ง2ตำแหน่งนี้ เปิดขึ้นรับสมัครแบบกระทันหัน เพราะมีการต้องการที่จะใช้ผู้ช่วยในปีการศึกษาหน้าคือกลางเดือนสิงหาที่จะถึงนี้ จึงประกาศ2ตำแหน่งขึ้นมา เมื่อราวต้นเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา ตามปรกติจะต้องประกาศมาตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมาของทุกๆปี คนที่อยากทำงานในตำแหน่งนี้จะต้องพร้อมที่ จะเดินทางมาถึงประเทศไทยในสิ้นเดือนนี้ ถ้ามาได้ไม่ทันจริง คงอาจจะขอต่อรองได้ เนื่องจากการประกาศนี้ให้เวลาเตรียมตัวน้อยมากๆ อย่างช้าต้นเดือนหน้านะครับ  ส่วนลูกของผมจะเรียนจบในสิ้นเดือนนี้ ทางเราก็ได้บอกเขาไป แต่เขาไม่สนใจตำแหน่งนี้ครับ ขนาดมีผู้ใหญ่หลายท่านบอกให้เรียกตัวมาสมัคร เขาบอกคงไม่ทันเตรียมตัว และเขากับน้องสาวได้ตกลงกันว่า จะให้รางวัลชีวิตสำหรับการเรียนจบของทั้งคู่ โดยการพาน้องไปแคมปิ้งด้วยเรือแคนูที่ Algonquin Park ในต้นเดือนหน้า และสัญญาว่าจะไปเช่าบ้านอยู่กับน้อง เพื่อหางานครูในออนทาริโอทำก่อน เพื่อหางานทำและเที่ยวในแคนาดาก่อนด้วยครับ  ตำแหน่งงานที่รับสมัครนี้อยู่แถวล่างสุดครับ อ่านมากันหลายวันแล้ว ขอลบชื่อหน่วยงานและรายละเอียดออกครับ ที่ลงเพื่อป้องกันไว้ว่า เดี๋ยวจะมีคนมาว่าครหาผม ว่างานสำหรับเด็กจบปริญญาตรีที่จ้างกันในประเทศไทยจ้างปีละ12เดือน ทำงานแค่9เดือนจ่ายเดือนละ56,000บาทมีด้วยหรือในเมืองไทย ผมนี่น่าจะโม้ นี่ขนาดจ่ายแค่ครึ่งเดียวของเงินเดือนครู เพราะไม่ได้บรรจุในเงินเดือนอัตราครูปริญญาตรีขั้นต้นๆนะครับ ค่าเช่าบ้านข้างนอกที่จ่ายต่างหากเดือนละ2-2.5หมื่นต่อเดือนหรือที่พักอาพาร์ทเม้นท์ของโรงเรียนถ้าไม่เต็ม  ค่ารักษาพยาบาลชั้นเลิศใช้ได้ทั่วโลกเพราะครูมีทัศนศึกษา ถ้าเดินทางไปต่างประเทศแล้วเกิดป๋วยหรือมีอุบัติเหตุจะได้ไม่วุ่นวายกับปัญหาที่เกิดขึ้น ยังมีอย่างอื่นอีกที่ทางโรงเรียนจัดให้ในแพ๊คเก๊ตเล็กๆสำหรับเด็กใหม่ฝึกงานที่ยังไม่ได้รับการบรรจุถาวรนี้นี้ จุฬาเพิ่งจะประกาศอัตราใหม่จ้างอาจารย์ปริญญาเอกที่เงินเดือน51,000บาท  เดี๋ยวจะเขียนต่อข้างล่าง เรื่องมันยาวครับ
« Last Edit: Jul 08, 2018, 02:49:13 by thainiyom » Logged
drk
Jr. Member
นักเรียน
**

« Reply #47 on: Jul 07, 2018, 09:58:08 »

รบกวนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ ลูกสาวเป็นแคนาเดียน จบ Theater Study สนใจอยากจะเป็นครูสอนศิลปะเด็กๆ แต่ยังไม่ได้จบ Education พอจะ qualify เป็นครูผู้ช่วยได้ไหมครับ
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #48 on: Jul 08, 2018, 02:17:25 »

https://study.com/be_a_drama_teacher.html คำถามหนักมากสำหรับการตอบครับ มันเป็นสาขาที่ก้ำกึ่งในอาชีพครับ ในทวีปอเมริกาเหนือ ถ้าลูกสาวของคุณจะทำงานในโรงเรียนรัฐบาลจะต้องไปเรียนต่อจนได้ ปริญญาด้านการศึกษาเพิ่มและต้องมีใบประกอบอาชีพครูครับ แต่ถ้าเป็นโรงเรียนเอกชน อาจจะต้องคุยกับทางโรงเรียนครับ โรงเรียนนานาชาติเอกชนที่อยู่ในระดับบนๆ ถ้าเอาแบบอวดกันอย่างผู้ดี อวดกันแบบชั้นเชิงสูง คือโรงเรียนจะทุ่มทุนในการสร้างโรงละคร หอแสดง หอแสดงศิลปะ มีโปรแกรม สอนการแสดง สอนการเต้น โรงเรียนเอกชนบางแห่งจะจ้างคนที่มีคุณสมบัติเข้ามาทำงาน Theater ที่ไม่ใช่ครู แต่เขาจะจัดอันดับการจ้างไปอยู่ในกลุ่มของพนักงานเซอร์ติฟาย เช่นครู บรรณารักษ์ อาจารย์ที่ที่ปรึกษา นักบำบัดการออกเสียง นักบำบัดเด็กพิเศษ อาจารย์สอนการแสดง การเต้น การแสดง   บลาๆๆ ส่วนพนักงานอีกกลุ่มส่วนใหญ่จะเป็นพนักงานท้องถิ่นในประเทศที่โรงเรียนไปตั้งอยู่ กลุ่มนี้จะเรียกว่า พนักงานคาสสิฟาย เช่นพยาบาลประจำโรงเรียน เลขา เจ้าหน้าที่ธุรการทุกแผนกฝ่ายดูแลเมนระบบคอม ดูแลอุปกรณ์บำรุงรักษาคอม โน๊ตบุค อุปกรณ์อิเลคทรอนิค บัญชี ผู้ช่วยครูในชั้นอนุบาลชั้นประถม บลาๆๆ ลูกสาวของคุณสามารถเป็นผู้ช่วยครูได้ครับ แต่มันขึ้นอยู่กับการพิจารณาของนายจ้างในแต่ละแห่ง แต่ถ้าลูกสาวของคุณ คิดจะยึดอาชีพครูแบบถาวร ควรกับไปเรียนครูจนได้ปริญญาตรีและใบประกอบอาชีพครูเพิ่มขึ้นมาอีกใบครับ ใช้เวลาเรียนแค่4เทอมเท่านั้น และจะไปไกล มากๆ ไกลแบบจนผมไม่กล้าที่จะเขียนครับ กลัวคนไม่เชื่อแล้วจะหมั่นไส้ผมเอาครับ เป็นเอาว่า เงินเดือนเต็มขั้นของปริญญาตรีที่เริ่มต้นทำงานในปีแรก เงินเดือนจะขยับขึ้นทุกๆปี หลังจากทำงานแล้วไม่เกิน2ปี พักผ่อนสมองเต็มที่แล้ว ควรขยับเรียนโทไปด้วยด้วยงบพัฒนาการศึกษาที่นายจ้างจ่ายให้ เพื่อขยับปรับฐานเงินเดือนไปอีกขั้น ที่มีฐานเพดานการขยับเงินเดือนได้มากปีกว่า วิ่งได้อีกสิบกว่าปีครับ ส่วนปริญญาตรีทำงานไปราว7ปีเงินเดือนจะตันครับ จะได้แต่การปรับค่าครองชีพตามเวลาครับ ภายในระยะเวลา16ปี ลูกสาวของคุณจะมีรายได้เพิ่มขึ้นราว3เท่าของอัตราเงินเดือนครูเต็มขั้นที่ผมเขียนไว้ตั้งแต่แรกครับ คนที่ทำงานนานๆ ตัวอย่าง ถ้าเอาเงินทุนสะสมแค่ปีต่อปี ที่นายจ้างให้10-12%และเราสบทบได้เต็มจำนวนหรือที่ได้มาในแต่ละปีก่อนเกษียณพอทำงานไปได้ราว20ปี 10ปีแรกจะมียอดในกองทุนไม่มาก แต่ยิ่งนานเข้า นานเข้าตัวเลขจะมาก ละดอกผลจะได้มากและเร็วครับ วัยอายุราว50 เอามานับเงินจำนวนนี้ จะเหลือเวลาจะวิ่งสะสมต่อไปได้ราวอีก10กว่าปีหน่อยๆจนถึงวันเกษียณ ระบบฝรั่งขอทำงานได้ถึง65ปีครับ เงินสะสมในหน่วยลงทุนแต่ละปีและดอกเบี้ยในแต่ละปี  พอเข้าปีที20ปีของการทำงาน  จำนวนเงินที่วิ่งเข้าธนาคารปีละ8หมื่นเหรียญในแต่ละปีและบวกขึ้นอีกทุกปี สมมุติว่าเงินงอกปีละ8หมื่นเหรียญเหลืออายุงานทำอีก13ปี ส่วนงอกนี่คงมองตัวเลขกันออก นี่นับแบบโดยไม่นับเงินต้นที่ทำงานมาประมาณ20ปี น่าจะมีประมาณยอดเงินราวๆ8แสนเหรียญ แล้วจะให้ไปทำงานแบบไหน บริษัทไหนจะให้สวัสดิการแบบนี้ให้กับพนักงานบางครับ คิดกันเอาเองว่าในบัญชีกองทุนนี่ถือว่าไม่น้อยแล้วครับสำหรับคนที่อยู่แบบธรรมดาๆไม่ติดอบายมุข อย่างน้อยชีวิตที่จะใช้ก่อนตายคงไม่ต้องลำบากเท่าไหร่นะครับ   ว่างๆจะมาเขียนเรื่อง พวกกลุ่มคนเก่งในสังคมไทย เรียนสิ่งแวดล้อม ไม่กล้าออกภาคสนาม แต่กล้าเขียนบอกอาจารย์ใช้นักศึกษาชายมากกว่า อาจารย์ถนอมนักศึกษาหญิง กลัวไปลำบาก เรียนสิ่งแวดล้อม โธ่ แม่คุณ ถ้าผมเอาเรือพายให้ แล้วบอกให้พายข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาให้ดูนี่ พวกเธอจะกล้าทำหรือไม่นะ แต่เวลาเขียนนี่เขียนอวดแบบกรูรู้ทุกๆอย่าง เงินเดือนหมื่นห้ายังกล้าทำอวดเก่ง คิดว่าข้าคือกูรูสิ่งแวดล้อม ในขณะที่ คูน้ำ แม่น้ำลำคลองในประเทศไทย คือยังเป็นท่อระบายน้ำที่แสนจะโสโครก เศษขยะและพาสติกลอยจากสารพัดทิศไปออล้นที่ปากอ่าวไทยอยู่  ทำเฉยกันทั้งประเทศ พอเสียดำตาย1ตัว ทำจะตายห่ากันให้ได้ ออกมาป้องป้องเสือดำที่ถูกกิน ฮ่วย 555
« Last Edit: Jul 10, 2018, 00:00:21 by thainiyom » Logged
drk
Jr. Member
นักเรียน
**

« Reply #49 on: Jul 08, 2018, 12:00:38 »

ขอบคุณครับคุณ Thainiyom พอจะมีข้อมูลมหาลัยที่มีหลักสูตรการศึกษาที่แคนาดาไหมครับจะได้ช่วยลูกหาข้อมูลเพิ่ม study.com มีแต่ U.ในUS ครับ
ป.ล. ชอบอ่านpost ของคุณ Thainiyom มากสนุกและได้ความสรู้ดีครับ web board ที่นี่เงียบเหงาลงไปทุกที คนเก่าคนแก่ก็เลิกโพสต์ซะแล้ว
thainiyom
ปรมาจารย์

« Reply #50 on: Jul 08, 2018, 22:50:47 »

มันอยู่ที่ตั้งใจจะอยู่ที่เมืองไหนครับ ถ้าไม่เจาะจงเมืองหรือจะลองสมัครหลายที่ดูว่าที่ไหนจะตอบรับเข้าไปเรียน  เอามหาลัยที่เด่นๆที่ฝั่งจะวันตก UBC มีหลักสูตรนี้ ทางออนทาริโอก็มีหลายแห่ง ที่พอมีชื่อทางสาขานี้ก็มีมหาลัย Westhern Ontario ,Queen‘s ,York, Trentและที่อื่นๆ หลักสูตรที่เรียนจะไม่ต่างกันเพราะการควบคุมระบบ ใช้มาตรฐานการศึกษาครูของรัฐบาล ออนทาริโอ แต่ถ้าจะใช้หางานชื่อเสียงของมหาลัยอาจจะมีความสำคัญ ซึ่งคณะศึกษาศาสตร์ของมหาลัยเหล่านี้จะมีหลักสูตรครู2ปีหรือ4เทอมสำหรับคนที่มีปริญญาตรีขึ้นไป มหาลัยทั่วๆไปจะไม่เรียนในช่วงซัมเมอร์จึงทำให้คนทั่วๆไปที่มาเรียน ต้องใช้เวลา2ปีในหลักสูตรครับ แต่ที่ มหาลัยควีนส์เรียน4เทอมเหมือนที่อื่นๆ แต่เขาจัดหลักสูตรเรียนแบบ เรียนต่อเนื่อง ไม่มีการพักปิดเทอมในช่วงซัมเมอร์ ต้องเรียนซัมเมอร์ทั้ง2ซัมเมอร์ในระยะเวลา16เดือน แต่ละเทอมที่เรียนจบจะพักแค่ราว1สัปดาห์ ใช้เวลา16เดือนในการเรียน แทนที่จะเสียเวลาเรียน2ปีโดยมีการหยุดในภาคฤดูร้อน หรือ24เดือนตามเวลาในปฎิทินครับ ที่ควีนส์จะเริ่มเรียนหลักสูตรนี้ทุกๆปี เริ่มเรียนต้นเดือน May และจะไปจบในราวเดือนAugustในปีที่ถัดไปหลักสูตรนี้อยู่ในคณะศึกษาศาสตร์ ชื่อเรียกคือ Consecutive 16 month BEd.ครับ ถ้าจะไปเรียนที่ควีนส์ระวังหน่อยคือ ลูกผมเสียค่าโง่ไปนิดหนึ่งครับ คณะศึกษาศาสตร์อยู่ทางด้านใต้ไปทางตะวันตกของมหาลัย ซึ่งไกลเดินทางลำบากในการที่จะไปไหน มาไหน และเงียบแบบไม่มีอะไร ห่างจากเขตร้านค้าในเมือง ลูกผมคิดว่าคงสดวกเพราะอยู่ใกล้คณะจึงเช่าบ้านนี้ ตอนที่เช่าติดต่อเช่าจากเมืองไทยนะครับ เพราะช่วงนั่นยังฝึกงานอยู่ที่ แม่อาย เชียงใหม่ ที่ตัดสินใจเช่าห้องที่บ้านหลังนี้ก็เพราะอยู่ใกล้คณะที่จะเรียน บ้านนี้มี4ห้องนอน เจ้าของบ้านเน้นให้เฉพาะนักศึกษาหญิงที่เรียนครูมาเช่าอยู่ ภาพพจน์บ้านนี้จึงดูดีมากๆ ทีนี้หลังจากเช่าห้องพักไปแล้ว จึงมารู้ว่าการเรียนครูในหลักสูตรนี้นั้น แค่มาเรียนทฤษฎีที่มหาลัยแต่เน้นการออกไปปฎิบัติโดยการฝึกสอนตามโรงเรียนในท้องถิ่นมากกว่า มาเรียนแต่ละครั้งนั้นไม่กี่สัปดาห์ที่คณะแล้วจะเน้นไปฝึกงานที่อื่นๆนานหลายๆเดือน แล้วโรงเรียนต่างๆก็อยู่ฝั่งตะวันออกของมหาลัยหรือย่านที่เคยอยู่มาแต่เดิมครับ แต่พอมาอยู่ย่านฝั่งตะวันตกของมหาลัย การไปเรียนนั้นน้อยกว่าวันที่จะต้องเดินทางไปฝึกงานสอนที่อีกด้านหนึ่งของเมือง  เวลาว่างๆจะออกไปหาอะไรทาน ไปซื้อของเล็กๆน้อยก็พลอยลำบากไปด้วยครับ ลองให้ลูกสาวของคุณดูหมวดนี้ครับ ว่าหน่วยกิตและวิชาที่เรียนมาจะลงเรียนในกลุ่มนี้ได้หรือไม่ครับ   https://educ.queensu.ca/ace ถ้าลูกสาวของคุณตัดสินใจที่จะลงเรียน การฝึกงานด้านการสอนนั้น ผมแนะนำให้ ฝึกงานสอนศิลปะให้กับนักเรียนหรือโรงเรียนที่สอนเด็กพิเศษ เรียนช้า ไฮเปอร์ ออทิสติก ดาวซินโดรมให้จงได้นะครับ มันจะสร้างคุณค่าของเรซูมเมทแบบมหาศาลครับ มีความต้องการบุคลากรแบบนี้ในวงการการศึกษาอย่างมากๆครับ ถ้ายืนใบสมัครงานพร้อมกับคนที่จบสายเดียวกันแต่เด็กอีกคนฝึกงานการสอนแบบ สอนเด็กทั่วๆไป ลูกของคุณจะได้งานตำแหน่งนั้นก่อนคนอื่นครับ คนที่สอนเด็กพิเศษได้นั้นควรได้รับการเรียนการสอนมาแบบเป็นระบบ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้เก่ง จะต้องอดทด แต่อดทนอย่างเดียวมันไม่พอครับ อารมณ์โกรธมันหลุดได้ ความอดทนจะต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความรักและมีเมตตาให้กับนักเรียน จึงจะไปรอดครับ ถ้าใครสอนเด็กพิเศษได้ก็จะสอนเด็กทั่วไปได้เช่นกันครับ เรื่องนี้ผมจะอธิบายในความเห็นต่อไปครับ ผมเองพยายามให้ลูกคนโตกล่อมลูกคนเล็กให้เรียนสาขาครูศิลปะนี้ครับ เพราะเขามีปริญญาตรีศิลปะสายวิจิตรศิลปจึงสามารถเรียนสาขานี้ได้เช่นกัน แต่ถ้าคิดว่าจะสอนศิลปะให้เด็กๆ มีเวลาว่างๆหาที่เรียนหลักสูตรระยะสั้นหรือหาที่ฝึกงานตามโรงปั้นเสริมสร้างฝีมือหน่อยก็คงจะมีประโยชน์ครับ เรียนพวกเครื่องปั้นดินเผาครับ เอาไว้สอนเด็กๆครับ แต่ลูกคนเล็กของผมนั้นไม่ชอบอาชีพครู เพราะเห็นตัวอย่างจากแม่ตนเองที่ต้องนั่งตรวจการบ้านถึงเวลาดึกๆทุกๆคืน จนกระทั่งผมต้องบอกว่า ครูที่สบายที่สุดไม่มีการบ้านให้ตรวจก็คือ ครูสอนศิลปะ ครูสอนการแสดงและครูที่สอนพละ ลูกๆฟังแล้วสะดุดใจ เพราะคำพูดของผม ถ้าคิดตามแล้วมันมีเหตุผลที่ถูกต้อง เขาหันหน้ามามองใบหน้าผมแบบ งงๆครับ
« Last Edit: Yesterday at 18:49:27 by thainiyom » Logged
Pages: 1 2 3 [4]
  Print  

Jump to:  

RSS | WAP